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DIBAJI 

Jitihada za serikali za kuinua kiwango cha ubora wa huduma za afya na lishe katika 

jamii zimezingatia mambo muhimu kama vile utoaji wa miongozo ya kisiasa, 

kupitisha sera mbalimbali, kubuni na kuchukua hatua mahususi zinazolenga katika 

kuinua hali ya lishe. Sera na hatua hizo zilianza kubuniwa na kutekelezwa mara baada 

ya kupatikana kwa uhuru mwaka 1961 na kuimarika zaidi baada ya Azimio la Arusha 

la mwaka 1967. Mwaka 1973, Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania ilianzishwa 

ikiwa na malengo ya kuanzisha na kuongoza utekelezaji wa shughuli za lishe nchini.  

Kuanzishwa kwa Taasisi hii kulichangia katika kuimarisha juhudi za utekelezaji wa 

afya ya msingi katika jamii. 

 

Mwaka 1992, Sera ya Taifa ya Chakula na Lishe ambayo inajumuisha mipango ya 

utekelezaji wa shughuli za chakula na lishe nchini ilipitishwa. Hata hivyo tangu sera 

hiyo ilipopitishwa hadi sasa, yamekuwepo mabadiliko mbali mbali ya kisiasa, 

kiuchumi na katika sekta ya umma ambayo yamechochea zaidi ushiriki na ushirikiano 

wa sekta binafsi na vyama vya kijamii katika kutoa huduma hapa nchini. Mabadiliko 

haya pia yamewezesha kupeleka madaraka zaidi katika mamlaka za Serikali za Mitaa 

kutoka Serikali Kuu. Serikali pia imetoa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, na 

kupitisha mikakati mbalimbali ya kukuza uchumi na kupunguza umaskini.  

 

Ili malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 yaweze kufikiwa, nchi yetu inahitaji 

kuendeleza nguvu kazi kielimu, kuiimalisha kiafya ili kuongeza tija. Hata hivyo, 

mikakati inayolenga katika kuboresha afya, elimu na tija inatishiwa na tatizo la 

utapiamlo. Takwimu zinaonesha kuwa pamoja na kuwepo juhudi nyingi za kuleta 

maendeleo hapa nchini, viwango vya sasa vya utapiamlo katika jamii ni vikubwa na 

visivyokubalika. 

 

Sera ya Lishe Tanzania ni mojawapo ya miongozo ya serikali katika jitihada za kutoa 

msukumo utakaohakikisha kuwa sera, mipango, mikakati na shughuli mbalimbali za 

maendeleo katika kila sekta na taasisi katika ngazi zote zinazingatia masuala ya lishe. 

Sera hii inachukua nafasi ya Sera ya Chakula na Lishe ya mwaka 1992, na inazingatia 

dhana ya kuwa lishe siyo tu kigezo au matokeo ya maendeleo ya taifa bali ina 

mchango muhimu katika maendeleo ya binadamu na ya ukuaji wa uchumi. 
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Kwa kuzingatia mazingira halisi ya sasa, Wizara ya Afya ikishirikiana na wadau 

mbali mbali ikiwa ni pamoja na sekta na taasisi zisizokuwa za kiserikali imedurusu 

Sera ya Chakula na Lishe ya mwaka 1992 ili iendane na mabadiliko hayo. Sera hii 

mpya ya mwaka 2006 itajulikana kama Sera ya Lishe Tanzania. 

 

Ni wajibu na haki ya sekta zote za umma na binafsi, vyama vya siasa, taasisi za 

kijamii na wananchi kwa ujumla kutafsiri kwa vitendo malengo na madhumuni ya 

sera hii katika ngazi zote kuanzia kaya, kijiji/mtaa, wilaya, mkoa hadi taifa. 

 

Utekelezaji wa sera hii utatumia miundo na taratibu za serikali zilizopo na utasaidiwa 

na utekelezwaji wa sera na mipango mingine mbali mbali nchini. Napenda kutoa 

shukurani za pekee kwa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania kwa mchango wao 

mkubwa katika maandalizi ya sera hii. Pia natoa shukurani kwa wadau mbali mbali 

kwa mchango wao katika maandalizi ya sera hii. 

 

 

Mh. Anna Abdallah (MB) 

Waziri wa Afya 
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SURA YA KWANZA 

 

 

1.0 UTANGULIZI 

 

1. Mwaka 1992, Sera ya Taifa ya Chakula na Lishe ambayo inajumuisha 

mipango ya utekelezaji wa shughuli za chakula na lishe nchini ilipitishwa. Hadi sasa 

yamekuwepo mabadiliko mbali mbali ya kisiasa, kiuchumi na katika sekta ya umma 

ambayo yamechochea zaidi ushiriki na ushirikiano wa sekta binafsi na vyama vya 

kijamii katika utoaji wa huduma hapa nchini. Mabadiliko haya ni pamoja na kupeleka 

madaraka zaidi katika mamlaka za Serikali za Mitaa kutoka Serikali Kuu. Serikali pia 

imetoa Dira ya Taifa ya maendeleo 2025 na kupitisha mikakati mbalimbali ya kukuza 

uchumi na kupunguza umaskini.  

 

2. Wakati huo huo nchi imeshuhudia kuongezeka kwa magonjwa mapya na yale 

yaliyokuwepo kama vile kifua kikuu na UKIMWI, wimbi la wakimbizi pamoja na 

mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yamesabisha ukame. Hivi vyote kwa pamoja 

vimechangia katika kuathiri zaidi lishe ya jamii husika. 

 

3. Sera hii inatambua uwepo wa vyama vingi vya siasa na majukumu ya vyama 

hivyo katika masuala ya lishe. Vyama vya siasa vinatakiwa kutambua kuwa lishe ni 

haki ya binadamu na hivyo inabidi ijitokeze kama suala muhimu katika maendeleo ya 

taifa. 

 

4. Mabadiliko katika sekta ya umma yamechochea ushiriki na ushirikiano wa 

sekta binafsi, vyama vya kijamii na watu binafsi katika utoaji wa huduma za jamii. 

Aidha mabadiliko hayo yametoa madaraka zaidi ya maamuzi na utekelezaji katika 

ngazi za wilaya na vijiji. Katika utumishi wa umma, sekta ya Afya, Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa, mabadiliko hayo yanatoa kipaumbele kwa suala la ushirikiano 

katika utoaji wa pamoja wa huduma za jamii na uwezeshwaji wa jamii. Mabadiliko 

haya yametoa nafasi ya kuingiza masuala ya lishe katika mipango ya utekelezaji 

katika ngazi mbali mbali na ufafanuzi kuhusu mfumo wa utekelezaji wa sera katika 

ngazi zote. Sera hii inapaswa kuzingatia mabadiliko katika mfumo mzima wa 

utekelezaji na umuhimu wa ushiriki na umiliki wa jamii. 
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5. Serikali ina Dira ya Taifa ya Maendeleo inayoongoza harakati za maendeleo  

ya uchumi na jamii hadi mwaka 2025. Juhudi za kutafsiri dira hii kwa vitendo 

zinajumuisha uanzishwaji wa mikakati mbali mbali ikiwa ni pamoja na Mkakati wa 

Taifa wa Kupunguza Umaskini, Mbinu za Kusaidia Tanzania na Mkakati wa Kukuza 

Uchumi na Kupunguza Umaskini Tanzania (MKUKUTA). Kwa kuzingatia 

mabadiliko yaliyotajwa, Sera ya Chakula na Lishe ya mwaka 1992 na mikakati ya 

utekelezaji wake vimedurusiwa mwaka 2005 ili kuchangia katika kufikiwa kwa 

malengo ya dira. Sera hii mpya ya mwaka 2006, itajulikana kama Sera ya Lishe 

Tanzania. 

 

1.1 Dhana Ya Lishe 

 

6. Lishe ni majumuisho ya hatua mbali mbali tokea chakula kinapoliwa na jinsi  

miili yetu inavyochukua virutubisho na kuvitumia katika kumpatia mlaji afya bora. 

Kwa maana hiyo, kuwepo kwa chakula kinachotosheleza mahitaji ya lishe kuanzia 

mtu binafsi, kaya hadi taifa ni muhimu kwa afya na maendeleo ya jamii. Chakula cha 

kutosha kitapatikana kama kuna uhakika wa chakula katika ngazi zote kuanzia kaya 

hadi taifa. 

 

7. Lishe bora hutokana na ulaji unaofaa, yaani chakula cha kutosha, chenye  

mchanganyiko wa virutubisho vyote katika uwiano unaotakiwa. Virutubisho 

vinaweza kuwekwa katika makundi makuu matano ambayo ni virutubisho vya aina ya 

wanga, mafuta, utomwili (protini), vitamini na madini. Hali nzuri ya afya ambayo 

inajumuisha kutokuwepo kwa magonjwa hasa yale ya kuambukiza na kuwa na siha 

nzuri ya mwili na akili huchangia katika lishe bora kwa kuboresha ufyonzwaji na 

matumizi ya virutubisho mwilini.  

 

8. Utapiamlo ni hali mbaya ya lishe inayosababishwa na mambo mbali mbali 

ikiwa ni pamoja na ulaji usiofaa. Utapiamlo unaweza kusababishwa na kula mlo ulio 

na virutubisho vichache au vingi kulingana na mahitaji. Kula mlo wenye virutubisho 

vichache visivyokidhi mahitaji huleta upungufu mlo; wakati mlo wenye virutubisho 

vilivyozidi mahitaji huleta kiribatumbo. Pia madini na vitamini vikizidi mwilini 

huleta madhara. 
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9. Nchini Tanzania, tatizo kubwa la utapiamlo ni upungufu mlo ambao hutokana 

na sababu mbali mbali kama ifuatavyo: 

 

1.1.1 Sababu za Karibu 

i. Ulaji duni wa chakula unaotokana na kula milo michache na yenye 

upungufu wa viinilishe; na 

ii. Magonjwa ya mara kwa mara ambayo huongeza mahitaji na matumizi ya 

viinilishe mwilini hasa vile vinavyotoa nishati. Magonjwa pia hupunguza 

hamu ya kula na upotevu wa virutubisho na kuongeza tatizo la ulaji duni. 

 

1.1.2 Sababu zilizofichama 

i. Upungufu wa chakula katika ngazi za kaya, kijiji na taifa, ambao 

husababishwa na matatizo ya uzalishaji, uvunaji, hifadhi, usindikaji, 

usambazaji na utayarishaji wa chakula. Sababu nyingine ni pato lisilotosha na 

matumizi mengine ya chakula na kipato katika shughuli zinazoathiri uhakika 

wa chakula; 

ii. Utunzaji duni wa makundi yanayoathirika zaidi na matatizo ya lishe ikiwa ni 

pamoja na watoto wadogo, wanawake wajawazito na wale wanaonyonyesha, 

wazee na wagonjwa; na 

iii. Upungufu wa huduma za msingi za jamii kama vile afya, elimu, maji, usafi wa 

mazingira, makazi na mavazi. 

 

1.1.3 Sababu za msingi 

i. Hali duni ya uchumi katika ngazi ya kaya, kijiji na taifa; 

ii. Mgawanyo na matumizi yasiyo sawa ya rasilimali pamoja na huduma duni za 

jamii; na 

iii. Mila na desturi mbaya zinazoathiri hali ya lishe hasa ile ya makundi 

yanayoathirika zaidi na matatizo ya lishe. 

 

10. Utapiamlo usipodhibitiwa mapema na kwa ukamilifu huleta madhara 

yafuatayo:-  

i. Hupunguza kinga ya mwili na hivyo kusababisha magonjwa ya mara kwa 

mara; 

ii. Huchangia kuongezeka kwa vifo hasa vya watoto na wanawake wajawazito; 



 4

iii. Hupunguza ubora wa maisha na kufupisha umri wa kuishi; 

iv. Huathiri maendeleo ya nchi kwa kupunguza uwezo wa mtu kufanya kazi; na 

v. Hupunguza uwezo wa akili hivyo kuathiri maendeleo kielimu. 

 

1.2 Hali ya Lishe Nchini 

 

11. Tanzania ina matatizo makubwa ya lishe yanayotokana na utapiamlo wenye asili 

ya upungufu mlo. Matatizo haya ni pamoja na upungufu wa nishati na utomwili, 

upungufu wa wekundu wa damu, upungufu wa madini joto mwilini na upungufu wa 

vitamini A. Yapo matatizo mengine ya lishe yenye asili ya upungufu mlo – hasa yale 

yanayotokana na upungufu vitamini za kundi B, vitamini C, madini ya chokaa na zinki.  

 

12. Kwa upande mwingine, matatizo kama vile unene kupita kiasi na kiribatumbo 

yanayotokana na ulaji wa kiasi kikubwa cha vyakula vyenye nishati kwa wingi nayo 

yanaendelea kuongezeka. Unene kupita kiasi una uhusiano mkubwa na kuongezeka kwa 

magonjwa ya moyo na kisukari. Matatizo makubwa ya lishe yaliyoainishwa 

yanafafanuliwa kama ifuatavyo:- 

 

13.         Upungufu wa nishati na utomwili ni hali inayotokana na ulaji wa kiasi 

kidogo cha vyakula vyenye wingi wa nishati na utomwili na hivyo kushindwa 

kutosheleza mahitaji ya mwili. Makundi yanayoathirika zaidi na tatizo hili ni watoto 

wadogo wenye umri chini ya miaka mitano, wanawake wajawazito na wale 

wanaonyonyesha. 

 

14.          Kwa watoto wadogo tatizo hili hujitokeza katika ukuaji duni wa kimwili na  

kiakili. Upungufu wa nishati na utomwili ukiwa mkubwa sana, mtoto huwa na 

utapiamlo mkali wa aina ya unyafuzi au nyongea na pengine mchanganyiko wa 

unyafuzi na nyongea. 

 

15. Viashiria mbalimbali hutumika kuonyesha hali ya ukuaji wa mwili wa mtoto 

kwa kulinganisha uzito, umri na urefu. Uzito ukiwa mdogo ukilinganishwa na umri 

wake ni uzito pungufu. Uzito ukiwa mdogo ukilinganishwa na urefu ni ukondefu na 

urefu ukiwa mdogo kulinganishwa na umri wake ni udumavu. Takwimu zilizopo 

(TDHS 2004/05) zinaonyesha kwamba kwa watoto walio chini ya umri wa miaka 
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mitano asilimia 2.9 wamekonda sana, asilimia 38.0 wamedumaa na asilimia 21.9 wana 

uzito pungufu. 

 

16. Upungufu wa nishati na utomwili kwa wanawake wajawazito na 

wanaonyonyesha unaweza kujidhihirisha kwa idadi ya watoto wanaozaliwa na uzito 

pungufu yaani chini ya kilo 2.5. Kwa wastani asilimia 16.0 ya watoto wanaozaliwa 

wana uzito pungufu. 

 

17. Kwa kutumia vigezo vya Shirika la Afya Duniani, takwimu hizi zinaonyesha 

kwamba Upungufu wa Nishati na Utomwili bado ni tatizo kubwa hapa nchini.  

 

18. Upungufu wa wekundu wa damu husababishwa na ulaji duni wa vyakula 

vyenye wingi wa madini ya chuma na virutubisho vingine pamoja na magonjwa hasa 

malaria, minyoo na kichocho. Tatizo hili huathiri zaidi wanawake wajawazito, watoto 

wenye umri chini ya miaka mitano na vijana. Upungufu wa wekundu wa damu 

husababisha kupungua kwa uwezo wa mtu kimwili na kiakili. Mtu mwenye upungufu 

wa wekundu wa damu huchoka haraka baada ya kufanya kazi nyepesi au zoezi dogo. 

Vile vile kuna uhusiano kati ya upungufu wa wekundu wa damu na watoto kuzaliwa na 

uzito pungufu, watoto kuzaliwa na dosari, uharibikaji wa mimba, watoto kuzaliwa wafu 

pamoja na upungufu wa kinga ya mwili kwa watoto. Mama mja mzito mwenye 

upungufu wa damu, hukabiliwa na magonjwa ya mara kwa mara pamoja na kushindwa 

kuhimili upotevu wa damu wakati wa kujifungua, mambo ambayo yanaweza kuwa 

chanzo cha vifo wakati wa kujifungua.  

 

19. Tatizo la upungufu wa wekundu wa damu hivi sasa hapa nchini linakadiriwa 

kuathiri asilimia 65.0 ya watoto wenye umri chini ya miaka mitano na asilimia 42.2 

ya wanawake wenye umri wa miaka 15-49 (TDHS 2004/05). Kwa kutumia vigezo 

vya Shirika la Afya Duniani, takwimu hizi zinaonyesha kwamba upungufu wa nishati 

na utomwili bado ni tatizo kubwa hapa nchini.  

 

20.     Tatizo la upungufu wa madini joto (Iodine) linatokana na ulaji wa vyakula 

vyenye upungufu wa madini hayo. Dalili kubwa inayoonekana ya tatizo hili ni 

uvimbe wa tezi la shingo (rovu - goitre). Lakini upungufu huu una athari kubwa zaidi 

ikiwa ni pamoja na maendeleo duni ya ukuaji kimwili na kiakili, mtindio wa ubongo, 

matatizo ya uzazi kama mimba kuharibika na kuzaa watoto wafu. 
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21. Inakadiriwa kuwa asilimia 41.0 ya Watanzania wanaishi katika sehemu 

ambazo zina upungufu wa madini joto na hivyo kuwa katika hatari ya kuathirika na 

upungufu huo. Sehemu zinazoathiriwa zaidi na tatizo la upungufu wa madini joto ni 

zile za miinuko na zilizoko mbali na bahari. Hapa Tanzania, mikoa ya Morogoro, 

Mbeya, Rukwa, Iringa, Kagera, Ruvuma na baadhi ya sehemu za mikoa ya Dodoma, 

Kigoma, Kilimanjaro na Arusha zina tatizo la upungufu wa madini joto zaidi kuliko 

sehemu nyingine. Utafiti uliofanyika mwaka 2004 na Taasisi ya Chakula na Lishe 

ulionyesha kuwa, kwa wastani asilimia 7.0 ya Watanzania bado wameathiriwa na 

upungufu wa madini joto (TFNC 2004). Utafiti huo pia ulionyesha kwamba asilimia 

84 ya kaya zote zinatumia chumvi yenye madini joto. Takiwimu hizi bado hazijakidhi 

viwango vilivyopendekezwa na Shirika la Afya Duniani. 

 

22. Upungufu wa Vitamini A hutokana na ulaji duni wa vyakula vyenye wingi 

wa vitamini A. Upungufu wa vitamini A husababisha kutoona kwenye mwanga hafifu 

na upungufu ukiwa mkubwa zaidi upo uwezekano wa kusababisha upofu. Upungufu 

wa vitamini A pia huongeza makali na kurefusha muda wa kuugua magonjwa ya 

kuambukiza na kama vile surua, magonjwa ya kifua na kuharisha hivyo kusababisha 

ongezeko la magonjwa na vifo hasa kwa watoto wadogo. 

 

23.   Tatizo la upungufu wa vitamini A nchini uko zaidi kwenye sehemu 

zinazokabiliwa na ukame wa mara kwa mara ambapo vyakula vyenye wingi wa 

vitamini A hupatikana kwa msimu. Hata hivyo sehemu nyingine ambazo tatizo la 

upungufu wa vitamini A lipo huenda linasababishwa na mila na desturi, tabia ya 

kutopendelea kula vyakula vyenye wingi wa vitamini A, utayarishaji duni wa vyakula 

hivyo pamoja na magonjwa. 

 

24. Upungufu wa vitamini A huathiri zaidi watoto wenye umri kuanzia miezi 

sita hadi miaka sita. Utafiti uliofanywa na Taasisi ya Chakula na Lishe mwaka 1997 

ulionyesha kuwa asilimia 24.0 ya watoto wenye umri chini ya miaka mitano 

walikuwa na upungufu wa vitamini A kwenye damu na asilimia 69 ya wanawake 

walikuwa na upungufu wa Vitamia A kwenye maziwa yao. Takwimu hizi 

zinaonyesha kwamba upungufu wa Vitamin A mwilini nao ni tatizo kubwa hapa 

ndhini. 
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1.3 Juhudi za Serikali na Wadau Wengine Katika Kuendeleza Lishe Nchini 

 

25. Serikali kwa kushirikiana na wadau mbali mbali imekuwa ikitilia mkazo suala 

la kuboresha lishe nchini kwa kutumia mikakati na mipango mbali mbali. 

 

26. Serikali imekuwa ikiandaa sera mbali mbali zinazolenga katika kuimaisha 

Lishe kwa mfano Sera ya Afya, Sera ya Chakula na Lishe, Sera ya Kilimo na Mifugo, 

Sera ya Maendeleo ya Jamii, Sera ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia, Sera ya 

Taifa ya Maendeleo ya Vijana, Sera ya Taifa ya Wazee, Sera ya Maji, Sera ya 

Makazi, Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu na nyinginezo. Sera zote hizi zina vipengele 

vinavyolenga katika kuboresha hali ya lishe kwa namna moja au nyingine. 

 

27. Serikali pia imekuwa ikiandaa na kutoa miongozo, kuhamasisha na kuelimisha 

jamii juu ya uhakika wa chakula, matunzo ya makundi maalum yanayoathirika zaidi 

na matatizo ya lishe na huduma za msingi za jamii. Baadhi ya miongozo ambayo 

imetolewa na Serikali ni kama vile Mwongozo wa Lishe kwa Watu Wanaoshi na 

Virusi vya UKIMWI/UKIMWI, Siasa ni Kilimo, Mtu ni Afya, Chakula ni Uhai, 

Elimu ya Msingi kwa Wote, Elimu ya Watu Wazima, Maji ni Uhai na Misitu ni Uhai. 

Mikakati na mipango mingine ikiwa pamoja na utoaji wa chanjo, ufuatiliaji wa ukuaji 

wa watoto wenye misingi ya kijamii, uendelezaji na uimarishaji wa unyonyeshaji 

maziwa ya mama, ulishaji bora wa watoto vyakula vya nyongeza, utoaji wa madini na 

virutubisho vya nyongeza na ushirikishwaji wa jamii katika mpango wa maji safi na 

salama pamoja na usafi wa mazingira na matumizi ya vyoo bora. 

 

28. Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania ilianzishwa chini ya sheria Namba 24 

ya mwaka 1973. Sheria hii iliipa Taasisi mamlaka ya kushauri na kuongoza shughuli 

za Lishe nchini. Kuanzishwa kwa Taasisi hii ilikuwa mojawapo ya hatua kubwa 

zilizochukuliwa na Serikali kuboresha lishe nchini.  

 

29. Aidha, serikali pia imeweza kuunganisha wadau mbali mbali ili kuchangia 

katika juhudi za kuboresha lishe nchini. Wadau hao ni pamoja na Wizara hasa zile 

zinazosimamia Afya, Maendeleo ya Jamii, Kilimo, Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa, Elimu, Mipango na taasisi zake, Mashirika ya dini na yale ya kijamii. Wadau 

wengine ni Mashirika ya Kimataifa kama Shirika la Kimataifa la Kuhudumia Watoto 

(UNICEF), Shirika la Maendeleo la Canada (CIDA), Shirika la Maendeleo la Sweden 



 8

(Sida), Shirika la Afya Duniani (WHO), Shirika la Kilimo na Chakula (FAO), Shirika 

la Misaada ya Maendeleo la Marekani (USAID), Idara ya Serikali ya Uingereza ya 

Misaada ya Maendeleo (DFID), Marekani (USAID) na Shirika la Maendeleo la Japani 

(JICA). 

 

1.4 Changamoto Katika Maendeleo ya Lishe 

 

30. Licha ya jitihada ambazo zimekuwa zikifanyika, lishe na afya ya Watanzania, 

hasa wanawake na watoto hairidhishi kutokana na sababu mbalimbali. Hali hii inatoa 

changamoto zifuatazo: - 

 

i. Kutokujumuishwa kikamilifu kwa masuala ya lishe katika sera, programu na 

mikakati ya sekta mbalimbali kumesababisha kukosekana kwa mipango 

madhubuti na endelevu ya kushughulikia matatizo ya lishe hapa nchini. Kwa 

kuwa lishe ni suala mtambuka kuna haja ya kuhakikisha kuwa vipengele vya 

lishe vinajumuishwa kikamilifu katika sera, programu na mikakati mbalimbali 

ya utekelezaji. 

ii. Kuwepo kwa miongozo ya utekelezaji isiyotosheleza mahitaji hivyo 

kusababisha shughuli za lishe kufanyika bila ushirikiano na uwiano baina ya 

sekta mbalimbali. Ipo haja ya kuimarisha juhudi za uhamasishaji na utoaji 

msaada wa kitaalam kwa sekta mbalimbali katika kutayarisha, kudurusu na 

kusambaza miongozo ya utekelezaji ili kuimarisha ushirikiano katika 

kushughulikia masuala ya lishe. 

iii. UKIMWI ni moja ya sababu kuu zinazochangia hali mbaya ya  lishe nchini. 

Kuna haja ya kuwa na mipango na mikakati thabiti ya kuimarisha matunzo na 

huduma za lishe kwa watu wanaoishi na VVU/UKIMWI na wote 

walioathiriwa na tatizo hilo. Aidha mikakati hiyo italenga katika kuzuia 

maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto kwa njia ya 

unyonyeshaji. 
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1.5 Uhalali wa Kuwa na Sera ya Lishe Nchini 

 

31. Ili kufanikisha Dira ya Taifa 2025, kimsingi inatakiwa kuwa na watu wenye 

afya nzuri, wanaofundishika na wenye uwezo wa kuzalisha kwa miaka 25 ijayo. Hata 

hivyo, takwimu zinaonesha kuwa pamoja na kuwepo juhudi nyingi za kuleta 

maendeleo hapa nchini, viwango vya sasa vya utapiamlo katika jamii ni vikubwa na 

visivyokubalika. Kwa hiyo, juhudi za makusudi zinapaswa kufanyika ili kupunguza 

utapiamlo na hasa kwa kulenga makundi maalum kama vile watoto wadogo, 

wanawake wajawazito na wale wanaonyonyesha.  

 

32. Aidha lishe ni suala mtambuka ambalo linahitaji ushirikishwaji wa wadau mbali 

mbali hivyo ni muhimu kuwepo sera inayotambua na kuweka bayana matatizo ya 

lishe yanayowakabili wananchi, na ni yepi yanayohitaji kupewa kipaumbele. Sera pia 

inaainisha mikakati ya jumla ya kubabiliana na matatizo hayo ya lishe. Sera inatoa 

mwongozo thabiti kwa sekta na taasisi zote zinazojihusisha na masuala ya lishe juu ya 

utekelezaji wa majukumu yao ili kuweza kuwa na ufanisi.  

 

1.6 Taratibu za Kisheria 

 

33. Ili sera hii iweze kutekelezwa kwa ukamilifu na ufanisi zaidi, pamoja na kuwepo 

kwa miongozo, maelekezo, ushirikishwaji wa jamii na raslimali mbalimbali, ni budi 

kuwepo na nguvu ya kisheria. 

 

34. Sheria iliyoanzisha Taasisi ya Chakula na Lishe ya mwaka 1973 iliyofanyiwa 

marekebisho mwaka 2005, itasadiana na sheria nyingine zilizopo zinazosimamia 

utekelezaji katika idara mbalimbali za serikali na sekta binafsi. Sheria hii ya Taasisi 

iliyorekebishwa inatoa nguvu ya utekelezaji wa mikakati mbalimbali na majukumu 

yaliyoainishwa katika sera hii. 

 

35. Sheria hii pia inafafanua utaratibu wa kuridhia ushirikiano wa makubaliano ya 

kikanda na kimataifa yanayohusu masuala ya lishe. 

 

 

 

 



 10

1.7   Dira, Mwelekeo na Malengo ya Sera Lishe 

 

1.7.1 Dira 

36. Kuwa na Taifa la watu wenye afya na lishe nzuri wenye uwezo mkubwa 

kiakili na kimwili utakaochangia katika kuinua maendeleo ya jamii kiuchumi na 

hivyo kuwapa maisha bora. 

 

1.7.2    Mwelekeo wa Sera 

 

37.  Kuboresha hali ya lishe katika jamii hususan kwa makundi maalum kama 

watoto, mama wajawazito na wanaonyonyesha na wazee kwa kuimarisha upangaji, 

utekelezaji, uratibu na tathimini ya shughuli za lishe nchini. 

 

1.7.3   Malengo ya Sera ya Lishe Tanzania 

 

38. Lengo Kuu la Sera ya Lishe ni kutoa mwongozo kwa watekelezaji wa shughuli 

za lishe nchini ikiwa ni pamoja na sekta ya umma, sekta binafsi, na taasisi za kijamii 

na jamii yenyewe juu ya hatua mbali mbali zinazolenga katika kuboresha hali ya lishe 

na maisha bora na umuhimu wa lishe katika uhamasishaji maendeleo ya kiuchumi na 

kijamii. 

 

39. Malengo mahususi ya Sera ya Lishe ni kama yafuatayo:- 

 

i. Kutoa mwelekeo na mikakati ya utekelezaji wa shughuli za lishe 

nchini; 

ii. Kuwezesha ushiriki wa wadau mbalimbali katika kutambua, 

kuchambua, kuchukua hatua za kuboresha, kufuatilia na kutathmini 

hali ya lishe nchini; 

iii. Kuwezesha uingizaji wa masuala ya lishe katika mipango ya 

maendeleo na uelekezaji wa rasilimali zilizopo katika ngazi zote ili 

kuboresha hali ya lishe; 

iv. Kuwezesha kuwepo kwa mfumo imara wa kuratibu, shughuli za lishe 

zinazoendeshwa na wadau mbali mbali; 

v. Kuwezesha uwiainishwaji wa shughuli za lishe zinazotekelezwa na 

sekta ya umma na ile ya binafsi; 
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vi. Kuwezesha jamii kutambua umuhimu wa lishe katika maendeleo ya 

binadamu na; 

vii. Kuhimiza wadau mbalimbali kubuni na kuendeleza tafiti 

zitakazosaidia katika kutatua matatizo ya lishe. 
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SURA YA PILI 

 

 

2.0 MATAMKO YA SERA 

 

40. Ili kufikia malengo yaliyoainishwa katika Sera hii, maeneo muhimu    

yafuatayo yamezingatiwa: - 

i. Lishe na Upunguzaji wa Umaskini; 

ii. Lishe na Uhakika wa Chakula katika Kaya; 

iii. Utunzaji wa Makundi Maalum Yanayoathirika Zaidi Kilishe; 

iv. Matunzo ya Kilishe wa Watu Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI, 

Wenye UKIMWI na Walioathirika na UKIMWI; 

v. Lishe na Huduma za Msingi kwa Jamii; 

vi. Muundo na Mikakati ya Utekelezaji wa Sera ya Lishe; na 

vii. Majukumu ya Wadau Mbali Mbali katika Utekelezaji wa Sera ya 

Lishe.  

 

41. Uboreshaji wa Lishe ya jamii unahusisha upangaji, utekelezaji, ufuatiliaji, 

uratibu na tathmini ya shughuli zote za kudhibiti utapiamlo. Taratibu za kudhibiti 

utapiamlo zinazingatia uzuiaji na upunguzaji wa matatizo na athari za utapiamlo na 

uandaaji wa mikakati ya kukabiliana nayo. Taratibu hizi zinatakiwa kutekelezwa kwa 

pamoja. Katika sera ya lishe iliyodurusiwa, maeneo yanayozingatiwa ni pamoja na 

lishe na umaskini, uhakika wa chakula katika kaya na utunzaji wa makundi maalum 

yanayo athirika zaidi kilishe. Maeneo mengine ni lishe na huduma za msingi za 

kijamii, matunzo ya lishe kwa watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI, wenye 

UKIMWI na walioathirika na UKIMWI. 
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2.1    Lishe na Upunguzaji Umaskini 

a) Hoja 

42. Lishe ni matokeo ya hatua mbalimbali kuanzia chakula kinapoliwa na jinsi 

miili yetu inavyochukua virutubisho na kuvitumia katika kuleta afya nzuri. Umasikini 

ni hali ya mtu kukosa maisha stahifu. Umaskini unakuwepo pale panaposhindikana 

kukidhi mahitaji muhimu, penye uwezo mdogo, fursa haba na upungufu mkubwa 

katika wingi na udhibiti wa rasilimali. Umaskini hutokana pia na mifumo na 

michakato iliyoko katika jamii, ambayo husababisha dhuluma, upendeleo na 

kutokuwepo kwa usawa. 

 

43. Lishe duni inasababisha na pia ni matokeo ya umaskini. Utapiamlo 

unasababisha madhara kimwili na kiakili kwa watu, familia na jamii. Unapunguza 

uwezo wa mtoto kukua kiakili na uwezo wa watu kutoa tija. Hivyo utapiamlo 

unaongeza umaskini kwa kupunguza uwezo wa kuelimika, kuzalisha, kupunguza pato 

la familia na kuongeza gharama za afya kwa taifa. 

 

44. Lishe bora ni muhimu kwa ukuaji sahihi wa akili, uwezo wa kujifunza na 

maendeleo mazuri shuleni. Watoto wenye utapiamlo huchelewa kuanza shule, huwa 

na mahudhurio hafifu, wanaacha masomo mapema na wanakuwa na tatizo la 

ufuatiliaji na usikivu duni wa masomo. Athari za utapiamlo katika elimu ni hasara 

kijamii na kiuchumi inayotokana na upotevu wa muda, fedha, nguvukazi, na 

miundombinu. Sababu zote hizi zinakwamisha mafanikio katika elimu na upotevu wa 

rasilimali zilizowekezwa katika elimu ya msingi kwa wote. 

 

45. Athari kubwa ya utapiamlo katika afya ni magonjwa ya mara kwa mara hasa 

yale ya kuambukiza na vifo. Watu wenye utapiamlo wana mfumo duni wa kinga ambao 

unawaweka katika hatari kubwa ya kupatwa na magonjwa na kuwa na uwezo mdogo 

wa kufanya kazi ili kukuza uchumi na hivyo kuupiga vita umaskini. Viwango vikubwa 

vya vifo katika jamii husababisha upotevu wa nguvu kazi ya kuzalisha chakula na 

kipato katika kaya. Kaya na serikali zingepunguza sana gharama za matunzo kwa 

watoto wagonjwa na kuongeza tija na uzalishaji kwa kupunguza muda wa kuhudumia 

wagonjwa. 
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46.     Upunguzaji umaskini unahitaji kujenga nguvukazi yenye uwezo mkubwa katika 

uzalishaji na hii inahitaji zaidi watu wenye lishe bora. Kwa sababu hiyo lishe lazima 

ijitokeze kama moja ya vipaumbele katika agenda ya taifa ya maendeleo kutokana na 

uhusiano wake wa karibu na masuala ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii.  

 

b) Madhumuni 

47.   Kuboresha Lishe ya wananchi ili waondokane na umaskini na hivyo      

kuchangia katika juhudi za Taifa za kupunguza umaskini. 

 

c) Tamko la Sera 

i. Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na wadau wengine wazingatie suala la lishe 

katika utekelezaji wa MKUKUTA, sera na mikakati mbalimbali ya 

maendeleo nchini; 

ii. Serikali isimamie uongezwaji wa mgao wa rasilimali kwa ajili ya 

utekelezaji wa mipango ya lishe chini ya MKUKUTA; 

iii. Serikali na wadau wengine waendeleze na kuimarisha mipango ya lishe 

hasa ile inayolenga makundi maalum na maskini; 

iv. Serikali isimamie zoezi la kuzijengea uwezo mamlaka za Serikali za 

Mitaa, taasisi na sekta mbalimbali katika kuchambua, kupanga kutekeleza 

kufuatilia na kutathmini mipango ya lishe;  

v. Serikali na wadau wengine wasaidie kuimarisha na kuendeleza utekelezaji 

wa shughuli mbalimbali zenye misingi ya kijamii zinazolenga katika 

kuboresha lishe ya wananchi na kuleta maendeleo ya jumla;  

vi. Halmashauri za Wilaya na wadau wengine waziwezeshe jamii kumiliki, 

kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa mipango yao ya lishe; na 

vii. Serikali, Halmashauri za Wilaya na wadau wengine wafuatilie viashirio 

vya lishe vilivyopo kwenye MKUKUTA. 
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2.2    Lishe na Uhakika wa Chakula Katika Kaya 
a) Hoja 

48. Uhakika wa chakula unatafsiriwa kama upatikanaji wa chakula cha kutosha na 

salama kwa watu wote kila wakati kwa ajili ya kuimarisha afya na lishe.  Mambo 

yanayoathiri uhakika wa chakula ni pamoja na uzalishaji usiotosheleza mahitaji, 

upotevu wa chakula wakati wa uvunaji, huduma duni wakati na baada ya uvunaji, 

hifadhi, usambazaji na usindikaji usioridhisha, utayarishaji wa chakula usioridhisha, 

idadi kubwa ya wanakaya na pia kiwango kidogo cha mapato ya kaya. 

 

49. Makundi yanayoathirika zaidi kilishe kutokana na upungufu wa uhakika wa 

chakula ni pamoja na watoto, wanawake wajawazito na wanaonyonyesha, wagonjwa, 

watu wanaoishi na UKIMWI pamoja na kaya zenye waathirika wa UKIMWI, yatima, 

wazee na watu walio kwenye mazingira yaliyoathiriwa na majanga.  Wengine 

wanaoathirika ni watu wenye kipato kidogo chini ya kiwango cha kimataifa cha 

umaskini, na watu wanaoishi kwenye taasisi kama shule za bweni, wagonjwa 

waliolazwa hospitalini, watoto katika vituo vya kulelea yatima na wafungwa katika 

magereza. 

 

50. Kwa ujumla hali ya uhakika wa chakula kitaifa inaridhisha.  Hata hivyo, yapo 

baadhi ya maeneo nchini, wilaya na kaya ambazo zinakabiliwa na tatizo la kutokuwa 

na uhakika wa chakula. Takribani asilimia 20 ya watu wanakabiliwa na uhaba 

mkubwa wa chakula. 

 

51. Ili kuboresha uhakika wa chakula katika ngazi ya kaya, jamii hazina budi 

kutumia mifumo ya uzalishaji chakula yenye ufanisi na iliyo endelevu, na kutumia 

njia zinazopunguza uharibifu wa chakula wakati na baada ya kuvuna.  Jitihada hizo 

pia inabidi zizingatie mbinu bora za hifadhi, usindikaji na utayarishaji wa chakula.  

Vile vile inabidi kuboresha upatikanaji, usambazaji na matumizi ya chakula ili kufidia 

upungufu unaotokea katika kila hatua.  Aidha, ni muhimu kuzingatia ulaji wa chakula 

cha kutosha, bora na salama. 
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b) Madhumuni 

52. Kuboresha lishe ya jamii kwa kuimarisha uhakika wa chakula ngazi ya kaya. 

 

c) Tamko la Sera 

i. Serikali isimamie, kuhimiza na kwa kushirikiana na asasi nyingine iendeleze 

uzalishaji wa chakula katika ngazi ya kaya ili kutosheleza mahitaji kilishe; 

ii. Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine ihimize na kuelimisha 

wananchi kuhusu mbinu bora za uvunaji, usindikaji na hifadhi ya mazao ya 

chakula; 

iii. Serikali kuu, halmashauri za Wilaya na wadau wengine waanzishe, 

waendeleze na kusaidia kaya kujenga miundo mbinu itakayoboresha 

upatikanaji na usambazaji wa chakula; 

iv. Wananchi waendelee kuelimishwa kuhusu matumizi na ulaji bora wa 

chakula; 

v. Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine wahimize, waanzishe, 

kuendeleza na kusaidia viwanda vya kusindika vyakula pamoja na uongezaji 

wa virutubisho (Vitamini na Madini) katika vyakula vinavyozalishwa nchini 

na vile vinavyotoka nje ya nchi; 

vi. Serikali iendelee kusimamia viwango vya ubora, usalama na matumiuzi ya 

vyakula na virutubisho vya nyongeza kwa kusimamia kikamilifu utekelezaji 

wa sheria na miongozo iliyopo; 

vii. Serikali na wadau wengine waboreshe na kueneza njia bora za usindikaji na 

kufanya utafiti kuhusu teknolojia ya usindikaji wa vyakula inayofaa katika 

ngazi za kijiji na kaya; 

viii.  Serikali, Halmashauri za Wilaya na wadau wengine wahamasishe walaji 

kutambua umuhimu wa kula chakula cha kutosha, bora na salama; 

ix. Halmashauri za Wilaya ziwawezeshe wauzaji wa vyakula mitaaani na 

sehemu nyingine kutayarisha vyakula bora, safi na salama; na 

x. Serikali iwezeshe na kuhimiza uundwaji na uendelezaji wa vyama vya 

kulinda walaji. 
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2.3    Utunzaji wa Makundi Maalum Yanayoathirika Zaidi Kilishe 

53. Matunzo bora ni muhimu ili kuwawezesha watu kuwa na afya na lishe bora na 

hivyo kuwawezesha kufanya kazi kwa ufanisi.  Matunzo yanahusisha utoaji wa 

huduma kama vile muda, upendo na stadi ili kutosheleza mahitaji ya kimwili, kiakili, 

kisaikolojia, kihisia na kijamii. Mahitaji ya kibinadamu ni pamoja na chakula cha 

kutosha chenye ubora unaotakiwa na salama, huduma za afya, elimu, maji safi na 

salama, makazi bora na mavazi. Ili kutosheleza mahitaji haya, juhudi mbalimbali 

zimekuwa zikifanywa na kaya, jamii, sekta ya umma, sekta binafsi, taasisi zisizo za 

kiserikali na wahisani. Sera hii inazingatia zaidi matunzo yanayopaswa kutolewa ili 

kukidhi mahitaji ya kilishe kwa makundi maalum. 

 

54. Kwa mujibu wa Sera hii, makundi yanayoathirika zaidi kilishe yanajumuisha, 

watoto, wanawake wajawazito na wanaonyonyesha, wazee, wagonjwa, watu 

wanaoishi kwenye taasisi za bweni, watu walioathirika na majanga na wale wenye 

uzito uliozidi na hivyo wenye matatizo yanayoambatana na hali hii. 

 

2.3.1   Watoto Wenye Umri Chini ya Miaka 18 

a) Hoja 
55. Matunzo bora ya watoto ni yale yanayowezesha ukuaji na maendeleo yao 
kimwili, kiakili, kihisia na kisaikolojia kuanzia kipindi cha ujauzito hadi 
wanapokaribia utu uzima.   
 

56.  Watoto wenye umri chini ya miaka mitano, wana kasi kubwa ya ukuaji 

inayosababisha kuongezeka kwa mahitaji yao kilishe hivyo wana uwezekano wa 

kupata utapiamlo. Watoto chini ya miaka miwili wasipopata matunzo bora ya kilishe 

na hasa maziwa ya mama wana uwezekano mkubwa zaidi wa kupata madhara ya 

kilishe ambayo hayarekebishiki. 

 

57. Watoto wenye umri kati ya miaka mitano hadi miaka 10 wanacheza sana na 

bado wanakua kimwili na kiakili, hivyo wana mahitaji makubwa ya chakula na 

nishati. Kundi hili linajumuisha watoto wanaohudhuria shule, hivyo lishe bora, afya 

na matunzo ya kijamii ni mambo muhimu kwa ajili ya maendeleo yao kielimu.  Hata 

hivyo, watoto wengi wanaingia katika umri huu wakiwa tayari na utapiamlo.   
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58. Baadhi ya sababu zinazochangia au kufanya hali yao ya lishe kuwa mbaya 

zaidi zinajumuisha mabadiliko ya muda wa kula kufuatana na ratiba za shule, 

ushawishi wa watoto wenzao kuhusu mahali pa kula na aina ya chakula, msisimko 

unaotokana na kuonana na marafiki wapya na taratibu za shule. Watoto wengine 

huenda shule kabla hawajapata kifungua kinywa na hushinda shuleni kwa siku nzima 

bila ya kula chakula.  Baadhi yao huwa na fedha za kununulia vitafunwa lakini 

huishia kununua vyakula visivyo na ubora unaostahili kilishe. 

 

59. Uzoefu umeonyesha kuwa watoto walio katika umri huu wapo katika hatari 

kubwa ya kupata maradhi yanayosababishwa na minyoo kama upungufu wa damu na 

kichocho, na ambayo yanaweza kusababisha utapiamlo. 

 

60. Kutokana na umasikini katika kaya au jamii, baadhi ya watoto hujihusisha na 

ajira ya watoto ili waweze kujikimu wao wenyewe na familia zao.  Watoto hawa 

wapo katika hatari kubwa ya kupata utapiamlo kutokana na kufanya kazi ngumu, ulaji 

duni na maradhi.  Katika baadhi ya matukio wasichana wadogo hupewa zawadi na 

kushawishiwa kufanya ngono isiyo salama katika umri mdogo, jambo ambalo 

huwafanya wawe katika hatari ya kupata ujauzito na magonjwa ya kuambukiza ikiwa 

ni pamoja na maambukizi ya virusi vya UKIMWI.  

 

61. Watoto wengi wenye umri kati ya miaka 11 hadi chini ya miaka 18 huwa 

wameshapevuka.  Hiki ni kipindi ambacho wavulana na wasichana hupata mabadiliko 

ya kimwili yanayoambatana na ukuaji wa kasi unaosababisha kuongezeka kwa 

mahitaji ya virutubisho muhimu.  Pia hiki ni kipindi ambacho vijana wengi hukua 

kisaikolojia, hali ambayo husababisha mabadiliko ya kimwili na kitabia.  Mabadiliko 

hayo huathiri ulaji, tabia na mahusiano yao ya kijamii na hatimaye hali yao ya lishe.   

 

62. Kwa baadhi ya vijana, hiki ni kipindi ambacho mazingira huweza 

kuwalazimisha kutafuta fedha za kujikimu wao wenyewe na familia zao.  Katika hali 

hiyo, hushawishika kufanya ngono zisizo salama hali inayowaweka katika hatari ya 

kuambukizwa virusi vya UKIMWI na kupata ujauzito katika umri mdogo. Aidha, 

wasichana wapo kwenye hatari kubwa zaidi ya kupata upungufu wa wekundu wa 

damu ikilinganishwa na wavulana kutokana na kupata hedhi kila mwezi na upungufu 

wa madini joto kutokana na kuongezeka kwa mahitaji.  Kundi hili pia lipo katika 



 19

hatari kubwa zaidi ya kutumia madawa ya kulevya na vileo. Pia wana matatizo ya 

kisaikolojia na kihisia, kazi nyingi na tabia duni za ulaji.  

 

63. Tatizo la watoto wanaoishi mitaani linaendelea kuongezeka hapa nchini hasa 

katika maeneo ya mijini kutokana na matatizo ya kijamii na kiuchumi ikiwa ni 

pamoja na yale ya ndoa.  Watoto hawa huathirika kilishe, kiakili, kisaikolojia na 

kihisia kutokana na kukosa kabisa au kupata huduma zisizotosheleza katika familia na 

jamii. 

 

64. Kumekuwa na ongezeko la kasi ya vifo vya wazazi vinavyotokana na maradhi 

hasa yale yanayohusiana na UKIMWI jambo ambalo limesababisha ongezeko la idadi 

ya yatima.  Watoto yatima wengi huathiriwa na utapiamlo kutokana na matunzo duni 

na maradhi. 

 

b) Madhumuni 

65. Kuboresha lishe ya watoto ili kudhibiti Utapiamlo. 

 

c) Tamko la sera 

i. Wanawake, familia, jamii na wadau wengine walinde, waimarishe 

na kuendeleza taratibu sahihi za unyonyeshaji wa watoto maziwa 

ya mama pekee kwa miezi sita ya mwanzo; 

ii. Wanawake, familia, jamii na wadau wengine waendeleze ulishaji 

unaofaa wa watoto vyakula vya nyongeza kuanzia miezi sita kwa 

kuzingatia kiasi, ubora na usalama unaotakiwa;  

iii. Serikali isimamie utekelezaji wa sheria ya uuzaji wa 

maziwa/vyakula mbadala na bidhaa zinazohusiana na ulishaji wa 

watoto wachanga;  

iv. Serikali irekebishe sheria za kazi zinazohusu haki za uzazi ili 

kuwawezesha wanawake walioajiriwa kuweza kunyonyesha watoto 

wao maziwa ya mama na kuwalea kikamilifu; 

v. Waajiri wawezeshe wanawake watumie muda wa saa mbili wa 

mapumziko unaoruhusiwa kisheria ili kunyonyesha na kuwalisha 

kikamilifu watoto wao; 
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vi. Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine wahamasishe na 

kuelimisha jamii kuhusu matunzo bora, taratibu za ulishaji na 

matumizi ya huduma za afya ya msingi; 

vii. Serikali na wadau wengine wahimize na kusaidia uanzishaji na 

uendelezaji wa mifumo ya kijamii ya malezi ya watoto katika ngazi 

zote;  

viii. Serikali na wadau wengine waendeleze utoaji wa vitamini na 

madini ya nyongeza kwa watoto; 

ix.  Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine wasimamie uzalishaji 

bora wa vyakula vya nyongeza vinavyozalishwa viwandani na 

nyumbani, kuhakikisha kuwa vinazingatia viwango vya lishe, 

usalama na umri wa watoto husika; 

x.         Serikali na wadau wengine wahimize na kusaidia uanzishaji na 

uendelezaji wa kuweka virutubisho muhimu katika vyakula 

vinavyozalishwa viwandani. 

xi. Serikali na wadau wengine waimarishe mpango wa afya na lishe 

katika shule; 

xii. Serikali isimamie utekelezaji wa sheria zinazopiga marufuku aina 

mbalimbali za utumikishwaji wa watoto; 

xiii. Serikali iridhie na kusimamia utekelezaji wa sheria na maazimio 

yanayolenga katika kulinda haki za makundi maalumu hasa 

wanawake na watoto;  

xiv. Wadau husika watoe mafunzo yanayohitajika ikiwa ni pamoja na 

yale ya kilishe kwa ajili ya watoto wanaoishi mitaani. 

 

2.3.2 Wanawake Wajawazito na Wanaonyonyesha 

a) Hoja 

66. Wanawake wana majukumu makubwa ya uzalishaji wa chakula na uzazi 

katika kaya zao.  Kutokana na nafasi na wajibu wao, wanawake wengi huathirika 

kilishe.  Wanawake wajawazito na wanaonyonyesha wapo katika hatari kubwa zaidi 

ya kupata utapiamlo kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya viinilishe.  Hii 

hutokana na ongezeko la mahitaji ya viinilishe kwa ajili ya maendeleo ya ujauzito, 

uzalishaji wa maziwa na afya njema ya mama ikizingatiwa kwamba, wakati wa 

ujauzito, hali ya kingamwili ya mama hupungua, hivyo kusababisha kuongezeka kwa 

uwezekano wa kupata maambukizi ya maradhi.  
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67. Utapiamlo, maradhi na kazi nyingi na nzito wakati wa ujauzito, huathiri 

matokeo ya mimba na kusababisha kuzaliwa kwa watoto wenye uzito pungufu, 

kuharibika kwa mimba na kuzaa watoto wafu.  Mara nyingine vifo vya akina mama 

huweza kutokea. Mimba za mara kwa mara pia huathiri matokeo ya ujauzito. 

 

b) Madhumuni 

68. Kuimarisha matunzo ya wanawake wajawazito na wanaonyonyesha ili 

kuboresha lishe yao. 

 

c) Tamko la Sera 

i). Serikali iridhie na kusimamia utekelezaji wa mikataba na sheria 

zinazolenga katika kuboresha afya na lishe ya wanawake wajawazito 

na wanaonyonyesha. 

ii). Serikali, Halmashauri za Wilaya na wadau wengine wahamasishe jamii 

juu ya umuhimu wa kukabiliana na matatizo ya kilishe 

yanayoambatana na mimba katika umri mdogo; 

iii) Serikali na wadau wengine waimarishe matunzo ya wanawake 

wajawazito na wanaonyonyesha kupitia utoaji wa huduma za afya ya 

uzazi katika ngazi mbalimbali, kuendeleza utoaji wa vitamini na 

madini ya nyongeza kwa wanawake wajawazito na wanaonyonyesha; 

iv) Serikali na wadau wengine wahimize jamii na watendaji katika 

kuchukua hatua zinazolenga katika kuwapunguzia wanawake wingi na 

uzito wa kazi; 

 

2.3.3.   Wazee 

a) Hoja 

69. Katika sera hii, mzee ni mtu mwenye umri wa miaka 60 au zaidi.  Mara nyingi 

wazee hukosa matunzo ya kutosha au huachwa bila kupewa matunzo na wakati 

mwingine kujikuta wakitendewa mambo maovu.  Kutokana na hali hiyo, wana 

uwezekano mkubwa wa kupata maradhi ya muda mrefu kama vile saratani, kifua 

kikuu, kisukari, maradhi ya moyo, pamoja na matatizo ya meno na mifupa.  Zaidi ya 

hayo, mara nyingine hupata matatizo ya kukosa hamu ya kula na upweke na wengi 

wao hawawezi kujisaidia wao wenyewe.  Matatizo haya huathiri hali yao ya lishe. 
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b) Madhumuni 

70.      Kuimarisha matunzo ya wazee ili kukidhi mahitaji yao kilishe. 

c) Tamko la Sera 

i) Serikali na wadau wengine kuimarisha mila, desturi na taratibu nzuri 

za kijamii zinazohimiza matunzo bora kwa wazee; 

ii) Serikali na wadau wengine kuhimiza na kusaidia uanzishaji na 

uendelezaji wa mifumo ya kijamii ya malezi ya wazee katika ngazi 

zote; 

iii). Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine waielimishe jamii kuhusu 

matatizo ya lishe yanayowakabili wazee na umuhimu wa kushiriki 

katika kutatua matatizo hayo; 

iv) Serikali na wadau wengine kuendeleza utafiti wa lishe ya wazee. 

 

2.3.4     Watu Wanaoishi Katika Taasisi za Bweni 

a) Hoja 

71. Kundi la watu wanaoishi kwenye taasisi za bweni kama vile shule, vyuo, 

hospitali na magereza wana haki ya kupata matunzo na mazingira bora ya kuishi.  

Matunzo bora katika hali hii yanahusisha ulaji bora, upatikanaji wa huduma za afya, 

msaada wa kijamii, maji na mazingira safi na salama.  Uzoefu unaonyesha kwamba 

kundi hili hupewa chakula duni na wakati mwingine huishi katika mazingira yasiyo 

safi na salama. Aidha, watu wanaoishi katika taasisi hizi hawapati maji safi na salama, 

huduma za afya za kutosha na msaada wa kijamii na hivyo wana uwezekano mkubwa 

wa kupata utapiamlo. 

 

b) Madhumuni 

72. Kuimarisha matunzo ya watu wanaoishi katika taasisi za bweni ili kulinda na 

kuboresha lishe yao. 

 

c) Tamko la Sera 

Serikali na wadau wengine watoe na kusaidia utekelezaji wa miongozo 

inayohusu upangaji na utayarishaji wa vyakula kwa makundi katika taasisi 

za bweni na isimamie utekelezaji wake. 
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Wagonjwa 

a) Hoja 

73. Kwa kawaida wagonjwa hukosa hamu ya kula na huweza kukosa nguvu au 

hupata maumivu makubwa kiasi cha kuwafanya washindwe kula na wanaweza pia 

kupata msongo. Mahitaji ya viinilishe huongezeka na wakati ambapo mtu ana 

ugonjwa kama wa kuharisha, hupoteza viinilishe zaidi na ufyonzwaji wa viinilishe 

huwa duni. Hivyo, uwezekano wa kupata utapiamlo huongezeka. Hata hivyo, watu 

wanaougua maradhi yasiyoambukiza kama vile kisukari, wanaweza wasiwe na dalili 

zilizotajwa hapo juu. Hivyo, wagonjwa wanahitaji matunzo maalum yanayolenga 

katika kuboresha afya na lishe yao, msaada wa kijamii na unasihi. 

 

b) Madhumuni 

74. Kuimarisha matunzo ya wagonjwa ili kukidhi mahitaji na kuboresha afya na 

lishe yao. 

 

c) Tamko la Sera 

i) Wadau husika wahamasishe na kuelimisha jamii kuhusu umuhimu wa 

kuwapatia wagonjwa vyakula vinavyofaa na vinavyotosheleza mahitaji 

yao kilishe; 

ii) Serikali na wadau wengine waimarishe huduma za utoaji taaarifa, 

elimu na mawasiliano yanayohusu afya na lishe ili kuzuia na kudhibiti 

magonjwa yanayoiathiri lishe; 

iii) Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine waboreshe mfumo wa 

utoaji wa huduma za afya kwa ajili ya kuzuia na kudhibiti magonjwa 

yanayoweza kusababisha utapiamlo. 
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2.3.6   Watu Wanaoathirika na Majanga 

a) Hoja 

75. Watu wanaoathiriwa na majanga ni wale wanaopatwa na maafa 

yanayosababishwa na binadamu au yale ya asili ambayo ni vigumu kuyadhibiti.  

Majanga yanayosababishwa na binadamu ni pamoja na machafuko ya kisiasa au vita, 

na maafa ya asili ni pamoja na milipuko ya maradhi, ukame, mafuriko na matetemeko 

ya ardhi yanayosababisha uharibifu wa mali, njaa na maradhi ya mara kwa mara.  

Majanga haya huziweka jamii husika katika hatari ya kupata utapiamlo.  Waathirika 

wakubwa ni wanawake hasa wajawazito, wanaonyonyesha na watoto chini ya umri 

wa miaka mitano. Makundi haya yanahitaji matunzo maalumu, yanayojumuisha 

chakula na lishe bora, malazi, mavazi na huduma za afya ili waweze kukabiliana na 

hali hiyo. Kwa watoto waliochini ya miaka 2 unyonyeshaji wa maziwa ya mama ni 

sehemu muhimu ya lishe yao na kuzingatia ushauri nasaha kwa wale wasioweza 

kunyonyeshwa. 

 

b) Madhumuni 

76. Kuimarisha matunzo ya watu wanaopatwa na maafa ili kuzuia na kudhibiti 

utapiamlo. 

 

c) Tamko la Sera 

i. Serikali na wadau wahamasishe na kuelimisha watoa huduma kwa 

waathirika wa majanga na waathirika wenyewe kuhusu umuhimu wa 

kufuatilia hali ya lishe na utoaji huduma za lishe kwa waathirika hasa 

kwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano, wanawake 

wajawazito na wanaonyonyesha;. 

ii. Idara inayohusika na maafa kwa kusaidiana na wadau wengine 

iendelee kuimarisha mfumo wa kujiandaa kukabiliana na maafa kwa 

kujumuisha umuhimu wa lishe bora kwa waathirika; 

iii. Watoa huduma wazingatie uboreshaji wa lishe katika utoaji wa huduma 

ya chakula, afya, matunzo na huduma nyinginezo zinazolenga kusaidia 

wakimbizi, watu wanaoishi uhamishoni na jamii yenyewe; 
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i. Serikali na wadau wasimamie unyonyeshaji na ulishaji 

bora wa watoto chini ya miaka miwili katika malezi ya 

watu walioathirika na majanga; 

 

ii. Serikali idhibiti uuzaji na usambaji wa maziwa, vyakula 

vya watoto na bidhaa zinazohusiana na ulishaji wa watoto 

wachanga katika maeneo ya majanga. 
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2.3.7   Watu Wenye Uzito Uliozidi 

a) Hoja 

77. Uzito uliozidi ni tatizo linalojitokeza nchini hasa katika maeneo ya mijini 

likiwaathiri zaidi jamii za kitajiri/zenye mali.  Watu wenye uzito uliozidi wana 

uwezekano mkubwa wa kuwa na kiribatumbo na kupata magonjwa sugu kama 

kisukari, magonjwa ya moyo na saratani.  Kama ilivyo kwa makundi mengine 

yanayoathirika kwa urahisi na matatizo ya lishe, watu waliozidi uzito nao wanahitaji 

huduma za kilishe. Kukabiliana na athari zitokanazo na uzidimlo ni gharama kubwa 

kwa kaya na taifa. 

  
b) Madhumuni 

78.    Kuelimisha jamii kuhusu athari zitokanazo na uzito uliozidi ili kuboresha 

lishe. 

 

      c)  Tamko la Sera  

i. Serikali na wadau kuhamasisha na kuelimisha jamii juu ya ulaji na 

mtindo wa maisha unaofaa; 

ii. Serikali na wadau kuendeleza na kuimarisha huduma za ushauri kwa 

watu wenye uwezekano mkubwa wa kuathirika na wale walio na 

kiribatumbo; 

iii. Serikali kuimarisha mipango inayolenga katika kupunguza magonjwa 

yanayohusiana na ulaji usiofaa. 

 

2.4      Matunzo ya Lishe kwa Watu Wanaoishi na Virusi Vya        

UKIMWI/Wenye UKIMWI na Walioathirika na UKIMWI 

a) Hoja 

79. Lishe na UKIMWI vina uhusiano wa karibu. Mtu aliye na maambukizo ya 

Virusi vya Ukimwi (VVU) ana mfumo dhaifu wa kinga mwilini. Mlo uliokamilika 

kilishe unaweza kusaidia utendaji bora wa mfumo wa kinga ya mwili na hivyo 

kuboresha hali ya maisha ya mtu anayeishi na VVU/UKIMWI. Lishe bora huzuia 

utapiamlo na upungufu wa uzito na kukonda kwa misuli na hivyo kusaidia mwathirika 

kuwa na uzito unaotakiwa na mwili wenye nguvu. Kwa ujumla, lishe bora huongeza 

uwezo wa mwili kukabiliana na magonjwa nyemelezi. Lishe bora huweza kusaidia 

kupunguza kasi ya maendeleo kutoka kwenye hali ya kuwa na maambukizo ya VVU 



 27

hadi kupata UKIMWI na pia huweza kusaidia kuongeza ufanisi wa matumizi ya dawa 

mwilini. Kwa mantiki hii, mahitaji ya watu wanaoishi na VVU/UKIMWI kilishe ya 

kila siku ni zaidi ya yale ya kawaida. 

 

80. Maambukizo ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto huweza kutokea 

mtoto anapokuwa tumboni, wakati mama anapojifungua na baada ya mama 

kujifungua kupitia kwenye maziwa yake. Watoto wanaozaliwa na mama wenye VVU 

wana uwezekano wa kupata maambukizo hayo. Watoto hawa wana uwezekano 

mkubwa wa kupata utapiamlo na magonjwa kutokana na kuambukizwa VVU na/au 

kupata matunzo duni kutokana na kudhoofika kiafya kwa mzazi mmoja au wote 

wawili. Hivyo basi ni muhimu kwa watoto hawa kupata matunzo yanayoridhisha 

kiafya na kilishe. Pia ni muhimu kufuatilia kwa karibu ukuaji na maendeleo yao. 

 

81. Maziwa ya mama ni chakula bora kinachopendekezwa kwa watoto katika 

miaka miwili ya mwanzo, ni muhimu kuwapa watoto maziwa ya mama pekee kwa 

miezi sita ya mwanzo, baada ya hapo kuwapa chakula cha nyongeza pamoja na 

kuendelea kuwanyonyesha hadi kufikia miaka miwili au zaidi. 

 

Kwa watoto waliozaliwa na mama wenye VVU, unyonyeshaji wa maziwa ya mama 

unaweza kuwa chanzo cha maambukizo ya VVU kwa mtoto. Lakini katika mazingira 

ya umaskini, upungufu wa raslimali na tabia nyingine za kijadi mtoto wa umri chini 

ya miaka miwili asiponyonya maziwa ya mama ana uwezekano mkubwa wa kupata 

athari za kiafya na kilishe. Hivyo ni vema wanawake wenye VVU wapatiwe ushauri 

nasaha kuhusu ulishaji wa watoto wao.   

 

82. Kwa kadri maambukizo yanavyotoka kwenye hatua ya mtu kuwa na VVU 

kuelekea kwenye UKIMWI, uwezo wa wale walioathirika kujihusisha na shughuli za 

kiuchumi na zile za malezi kwa ajili ya ustawi wa kaya na jamii zao hupungua sana. 

Katika hatua hii, rasilimali zilizopo kwenye familia, jamii na taifa kwa ujumla 

hutumika zaidi katika kuwahudumia wale walioathirika. Kaya ambazo zina mtu 

mwenye UKIMWI huwa na upungufu mkubwa kimapato, ongezeko la gharama za 

tiba, usafiri na mahitaji mengine yanayohusu uhudumiaji wa mgonjwa. Kupungua 

kwa kipato na rasilimali katika kaya husababisha upungufu wa uhakika wa chakula 

katika kaya. Katika mazingira haya, suala la uimarishaji wa uhakika wa chakula 

katika kaya na jamii husika ni suala linalopaswa kupewa kipaumbele. 
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b) Madhumuni 

83. Kuboresha matunzo ya lishe kwa watu wanaoishi na VVU, wenye UKIMWI 

na walioathirika na UKIMWI ili waweze kuwa na afya na maisha bora. 

 

c) Tamko la sera 

i. Serikali isimamie utekelezaji wa programu zenye lengo la kulinda 

jamii isipate maambukizo ya VVU na zinazolenga katika kusaidia 

watu wanaoishi na VVU/UKIMWI kuwa na lishe na maisha bora; 

ii. Serikali itoe na kusimamia utekelezaji wa miongozo mbalimbali ya 

kilishe, pamoja na maandiko, vifaa na nyenzo mbalimbali za 

uelimishaji watu wanaoishi na VVU/UKIMWI; 

iii. Serikali na wadau wengine waeneze ujuzi, maarifa na taarifa sahihi 

kuhusu lishe na VVU/UKIMWI kwa kutumia njia mbalimbali za 

mawasiliano; 

iv. Serikali na wadau wengine waielimishe jamii kuhusu umuhimu wa 

matunzo bora kilishe kwa watu wanaoishi na VVU/UKIMWI na 

kaya zilizoathirika kwa njia moja au nyingine;  

v. Wadau wote wasaidie programu za upimaji wa mara kwa mara wa 

VVU na uimarishaji wa utoaji wa ushauri nasaha ikiwa ni pamoja 

na ule wa lishe kwa watu wanaoishi na VVU/UKIMWI; 

vi. Serikali na wadau wengine waielimishe jamii kuhusu umuhimu wa 

ulishaji bora wa watoto wachanga waliozaliwa na akina mama 

wenye virusi vya UKIMWI/UKIMWI ili kupunguza uwezekano 

wa maambukizo ya VVU toka kwa mama kwenda kwa mtoto kwa 

njia ya unyonyeshaji wa maziwa ya mama na kuwa na lishe bora;  

vii. Wadau waendelee kufanya tafiti zinazohusu lishe na 

VVU/UKIMWI 

viii. Serikali ikishirikiana na wadau wengine waelimishe wafanyakazi 

wa afya miongozo yote ya Shirika la Afya Duniani inayohusika na 

lishe ya wanawake wenye virusi vya UKIMWI na watoto wao.  
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2.5    Lishe na Huduma za Msingi za Jamii 

a) Hoja 

84. Huduma za msingi za jamii ni zile ambazo zinakidhi mahitaji muhimu ya 

binadamu ambazo zinamuwezesha kuishi maisha bora.  Upatikanaji wa huduma bora 

za kimsingi za jamii unachangia katika kuboresha hali ya chakula na lishe.  Huduma 

hizi ni pamoja na za afya, elimu, maji, usafi na hifadhi ya mazingira, makazi na 

mavazi na huduma nyingine muhimu. 

 

85. Upatikanaji wa huduma duni za afya huchangia katika kusababisha hali duni 

ya lishe. Magonjwa husababisha ulaji duni, upotevu wa viinilishe mwilini na 

ongezeko la mahitaji ya viinilishe mwilini; hali zinazosababisha lishe duni. Hali duni 

ya lishe husababisha kupungua kwa kinga ya mwili dhidi ya magonjwa hali 

inayosababisha kuongezeka kwa uwezekano wa kupata magonjwa. 

 

86. Elimu inamwezesha mtu kutambua na kutekeleza masuala muhimu 

yanayohusu maisha yake ikiwa ni pamoja na masuala ya lishe.  Kampeni za elimu 

ambazo zimekuwa zikifanyika na zimeongeza kiwango cha ufahamu juu ya masuala 

ya lishe. Hata hivyo bado kumekuwa na upungufu katika utoaji wa elimu ya lishe 

katika jamii ambao unafanya uelewa na utendaji usiwe wa kuridhisha.  Hivyo, mfumo 

wa elimu unatakiwa kupanuliwa na kuimarishwa ili uweze kuhusisha zaidi masuala 

ya lishe katika elimu rasmi na isiyo rasmi. 

 

87. Maji ni kati ya mahitaji ya msingi kwa uhai wa binadamu.   Maji ni muhimu 

kwa ajili ya matumizi mbalimbali ikiwa ni pamoja na yale ya nyumbani na ya 

kiuchumi.  Maji ni sehemu ya chakula na pia humpatia binadamu baadhi ya madini 

yanayohitajika mwilini.  Kuna uhusiano wa karibu kati ya maji na hali ya lishe ya 

mtu.  Ukosefu wa maji safi, salama na ya kutosha ni moja ya mambo muhimu 

yanayosababisha maambukizo ya magonjwa kama ya kuharisha ambayo hatimaye 

husababisha utapiamlo.  
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88. Umbali wa vyanzo vya maji husababisha kuongezeka kwa kazi nyingi na nzito 

kwa wanawake hali ambayo huchangia ongezeko la matumizi ya nishati yao mwilini, 

kuwapunguzia muda wa kutunza watoto, familia na kujitunza wao wenyewe.  Kwa 

hiyo ni muhimu kutoa huduma ya maji safi, salama na ya kutosha kwa jamii ili 

kuboresha afya na lishe yao. 

 

89. Utunzaji duni wa mazingira husabisha afya na lishe duni.  Usafi duni wa 

mazingira na wa mtu binafsi husababisha kwa urahisi kuenea kwa magonjwa ya 

kuambukiza na hivyo kusababisha lishe duni.  Uchafuzi wa mazingira kuhatarisha 

afya na kusababisha magonjwa. Usimamizi duni wa mazingira unaweza kusababisha 

uharibifu wake na hivyo uzalishaji duni na mazao ya chakula na mifugo pamoja na 

uhaba wa samaki na vyakula vinavyotokana na misitu.  Uharibifu wa mazingira 

unaweza kusababisha maambukizo ya magonjwa na kutokuwa na uhakika wa chakula 

katika kaya na hivyo utapiamlo.  Mazingira bora yanachangia katika uzalishaji wa 

chakula na hivyo kuboresha uhakika wa chakula katika kaya, kuzuia maambukizo ya 

magonjwa na hatimaye kuleta hali nzuri ya lishe ya jamii nchini. 

 

90. Makazi na mavazi ni baadhi ya mahitaji ya msingi ya binadamu. Watu 

wanaokosa makazi na mavazi bora wanauwezekano mkubwa wa kuwa kuwa na afya 

duni na wako katika hatari ya kupata magonjwa kama kifua kikuu, homa ya vichomi 

na magonjwa ya njia ya hewa na minyoo ambayo yana athari kilishe.  Kaya ambazo 

hazina nyumba na makazi bora hushindwa kuhifadhi, kutayarisha na kupika vyakula 

vyao katika hali ya usafi na usalama.  Hali ya kuishi katika msongamano inarahisisha 

milipuko ya magonjwa kama tauni, homa ya uti wa mgongo na mengineyo 

yanayoathiri lishe. 

 

91. Zaidi ya huduma za msingi zilizotajwa hapo juu, binadamu anahitaji huduma 

nyingine muhimu pamoja na miundombinu kama usafiri na mawasiliano.  Upatikanaji 

wa huduma hizi utaboresha upatikanaji, na utumiaji unaofaa wa huduma za msingi za 

kijamii.  Huduma hizi za msingi za kijamii zitachangia katika kuimarisha afya na 

kuboresha hali ya lishe hivyo zinahitaji kuimarishwa. 
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b) Madhumuni  

92. Kuboresha hali ya lishe ya wananchi kwa kuimarisha na kuendeleza 

upatikanaji wa huduma za msingi za jamii. 

 

c) Tamko la sera 

i. Serikali na wadau wengine waimarishe masuala ya lishe katika mipango, 

utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini katika usambazaji wa huduma za 

msingi za jamii;  

ii.  Serikali na wadau wengine waingize masuala ya lishe katika mitaala ya 

shule, vyuo vya elimu na taasisi mbalimbali zisizo rasmi zinazotoa 

mafunzo ya huduma za msingi za jamii na utunzaji wa mazingira; 

iii. Serikali isimamie upatikanaji wa huduma za msingi kwa watu wote ili 

kuboresha hali ya lishe ya jamii; 

iv. Halmashauri za Wilaya ziweke na kusimamia sheria ndogo ndogo na 

taratibu zinazolenga katika kuboresha upatikanaji wa huduma za msingi 

za jamii; 

v.      Serikali na Halmashauri za Wilaya zisimamie kikamilifu utekelezaji wa 

sheria na miongozo ya matumizi bora na endelevu ya rasilimali ili kuzuia 

uchafuzi wa mazingira unaotokana na utupaji wa takataka za viwandani 

na nyumbani; na 

vi. Serikali, Halmashauri za Wilaya na wadau wengine washirikishe jamii 

katika masuala ya huduma msingi za jamii ili kuimarisha lishe. 
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SURA YA TATU 

 

3.0   MUUNDO NA MIKAKATI YA UTEKELEZAJI WA SERA YA LISHE 

 

3.1   Muundo wa Utekelezaji 

93. Hapa nchini, tayari kuna muundo wa kiutawala wa serikali kuanzia ngazi ya 

kijiji/mtaa hadi taifa unaowezesha utayarishaji wa sera, upangaji, utekelezaji na 

uratibu wa progamu na miradi ya maendeleo. Kwa kuzingatia mabadiliko katika sekta 

ya umma, muundo huu umepanuliwa ili kuzihusisha pia sekta binafsi na taasisi zisizo 

za kiserikali, mashirika ya dini, taasisi za elimu ya juu na vyama vya siasa katika 

utekelezaji wa kazi za maendeleo. Aidha Serikali za Mitaa zina jukumu muhimu 

katika utekelezaji wa programu na kazi mbalimbali za maendeleo ikiwa ni pamoja na 

zile zinazolenga katika kuinua hali ya lishe ya jamii nchini. Utekelezaji wa sera hii 

utatumia muundo wa kiutawala wa serikali kwa kadri itakavyowezekana. 

 

94. Utekelezaji wa Sera ya Lishe unahitaji ushirikishwaji wa wadau mbalimbali na 

mafanikio yake yatategemea sana uhusiano na ushirikiano kati ya wadau na uratibu 

thabiti wa shughuli mbalimbali za lishe na zile zinazohusiana na lishe 

zinazotekelezwa na wadau hao.  Aidha kuna haja ya kuweka bayana majukumu na 

wajibu wa watekelezaji wakuu wa sera hii katika kila ngazi. Wadau wakuu ni sekta ya 

umma, sekta binafsi, taasisi za kijamii na jamii yenyewe.   

 

3.1.1 Ngazi ya Taifa 

95. Katika ngazi ya Taifa, kutakuwa na mkutano wa mwaka wa wadau 

utakaohusisha wajumbe kutoka sekta mbalimbali za serikali na taasisi zisizo za 

kiserikali kama ilivyoainishwa kwenye Sheria ya Taasisi ya Chakula na Lishe na 

Mwenyekiti wake atatoka Ofisi ya Waziri Mkuu. Pia kutakuwa na Kamati ya 

Uendeshaji yenye wajumbe kutoka wizara husika na Taasisi ya Chakula na Lishe 

itakuwa Katibu wa mkutano huo. Majukumu ya Kamati ya uendeshaji yatakuwa kama 

ifuatavyo: 

 

i. Kutayarisha miongozo ya utekelezaji wa sera; 

ii. Kupokea na kujadili taarifa za hali ya lishe nchini kutoka Wizara mbalimbali, 

Sekretariati za Mikoa, Serikali za Mitaa na taasisi nyingine husika na kutoa 

ushauri unaohitajika; na 
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iii. Kutayarisha agenda na kuitisha mkutano wa mwaka wa wadau ili kujadili na 

kuidhinisha miongozo na taarifa za hali ya chakula na lishe nchini. 

 

3.1.2   Ngazi ya Mkoa 

96. Katika ngazi ya Mkoa, kuna Sekretariati ya Mkoa ambayo Mwenyekiti wake 

ni Katibu Tawala wa Mkoa. Masuala ya lishe yatasimamiwa na kitengo cha huduma 

za jamii. Sekretariati ya Mkoa ina wajibu wa kutafsiri na kuratibu sera zote 

zinazotekelezwa na mamlaka ya Serikali za Mitaa (SM) ikiwa ni pamoja na sera ya 

lishe, vile vile kufuatilia utekelezaji wa sera ikiwa ni pamoja na sera ya lishe ngazi ya 

chini na kutoa mrejesho katika kila robo ya mwaka kwa Kamati ya Ushauri ya Mkoa. 

 

3.1.3   Ngazi ya Wilaya 

97. Katika ngazi ya Wilaya, kutakuwa na Kamati ya Uendeshaji ya Halmashauri 

ya Wilaya yenye wajumbe kutoka idara za serikali, taasisi zisizo za kiserikali, taasisi 

za elimu ya juu, na vyama vya siasa. Mwenyekiti wa Kamati ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri na Afisa Lishe mteuliwa atakuwa Katibu. Kamati itakuwa na wajibu wa 

kutoa taarifa kwa Kamati ya Wilaya ya Huduma za Jamii ambayo pia itatoa taarifa 

kwa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya. Mamlaka ya Serikali za mitaa ina 

wajibu wa kusimamia kazi za maendeleo ikiwa ni pamoja na zile zinazolenga katika 

kuinua lishe ya jamii. Hivyo, kwa kushirikiana na wadau wengine (sekta ya umma, 

sekta binafsi, wahisani na taasisi za kijamii), zitahamasisha upatikanaji wa rasilimali, 

kuratibu, kufuatilia na kusimamia utekelezaji wa sera ya lishe. 

 

3.1.4   Ngazi ya Kata 

98. Katika ngazi ya Kata, kutakuwa na Kamati ya Uendeshaji ya Lishe.  

Mwenyekiti wa Kamati atakuwa Afisa Mtendaji wa Kata.  Katibu wake atachaguliwa 

na Kamati.  Wajumbe watatoka katika Kamati zilizopo.  Kamati itakuwa na wajibu 

wa kuainisha masuala yote yanayohusu lishe na kutoa taarifa ya hali ilivyo kwa 

wakati huo kwa Kamati ya Maendeleo ya Kata na kwa Afisa Lishe Mteule wa 

Wilaya. Kamati ya Maendeleo ya Kata itakuwa na wajibu wa kuelimisha na 

kuhamasisha jamii katika utekelezaji wa sera ya lishe. Vile vile, itafuatilia utekelezaji 

wa kazi zinazohusu Sera ya Lishe katika ngazi hiyo. 
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3.1.5    Ngazi ya Kijiji/Mtaa 

99. Katika ngazi ya kijiji/mtaa, kutakuwa na Kamati ya Uendeshaji ya Lishe.  

Mwenyekiti wa Kamati atakuwa Afisa Mtendaji wa Kijiji/mtaa.  Katibu wa Kamati 

atachaguliwa na Kamati.  Wajumbe watatoka katika Kamati zilizopo.  Kamati 

itakuwa na wajibu wa kuainisha na kuzingatia masuala ya lishe katika mipango na 

shughuli za ngazi ya Kijiji/Mtaa. Kamati itatayarisha taarifa ya hali ya lishe 

kijijini/mtaani na kuipeleka kwa mamlaka ya serikali ya Kijiji/Mtaa ambayo itakuwa 

na wajibu wa kuhamasisha jamii kuhusu utekelezaji wa kazi za lishe.  Pia taarifa hiyo 

itawakilishwa kwa Kamati ya Uendeshaji ya Kata na Kamati ya maendeleo ya Kata. 

 

3.2       Mikakati ya Utekelezaji 

100. Mikakati ya jumla ifuatayo itatumika katika utekelezaji wa Sera hii:- 

i. Kuimarisha mfumo unaosimamia ukusanyaji, uchambuzi, utunzaji, 

usambazaji na matumizi ya taarifa za lishe nchini. 

ii. Kuimarisha mfumo unaosimamia masuala ya uhamasishaji, 

mawasiliano na mafunzo ya lishe kwa jamii.  

iii. Kuwezesha wadau mbali mbali kama viongozi wa vyama vya siasa, 

mashirika ya umma, mashirika ya dini na wahisani kuielewa Sera hii. 

iv. Kuweka mazingira mazuri na ya kudumu yatakayosaidia kuleta uwiano 

katika shughuli za lishe zinazofanywa na wadau wote kwa kuzingatia 

uongozi bora, uwazi, uwajibikaji na utayarishwaji wa mipango 

shirikishi na madhubuti. 

v. Kuweka mazingira mazuri na ya kudumu yatakayowezesha kutolewa 

kwa msaada wa kitaalam kwa makundi kwenye ngazi mbali mbali za 

utekelezaji hasa katika masuala ya upangani, usimamizi na ufuatiliaji 

wa utekelezaji wa Sera ya Lishe nchini. 

vi. Kuweka mazingira mazuri na ya kudumu yatakayochochea kufanyika 

tafiti zaidi za lishe nchini. 

vii. Kuimarisha ujuzi wa watumishi wa ugani na waleta mabadiliko 

“waraghbishi” katika masuala ya lishe. 

viii. Kuhamasisha na kusaidia uundwaji na uimarishwaji wa vikundi vya 

kiuchumi na ushirika wa uzalishaji wa mazao mchanganyiko ya 

mboga mboga kwa lengo la kuinua hali ya wananchi  kiuchumi kwa 

lengo la kuboresha hali ya lishe. 
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SURA YA NNE 

 
 

4.0    MAJUKUMU YA WADAU MBALIMBALI KATIKA UTEKELEZAJI 

WA SERA 

 

101. Utekelezaji wa Sera hii unahitaji ushiriki na ushirikishwaji wa wadau mbali 

mbali ikiwa ni pamoja na sekta ya umma, sekta binafsi, taasisi za kijamii, wahisani na 

jamii nzima kwa ujumla.  Sera ya Lishe, mathalani inatambua kuwepo kwa sera 

zinazoandaliwa na kutumika katika sekta nyingine ambazo masuala ya lishe 

yanagusiwa katika viwango tofauti tofauti.  Sera hii itaboresha utekelezaji wa 

shughuli zinazohusu lishe kama zilivyoainishwa katika sera hizo. Hivyo basi, 

majukumu ya wadau hawa na jamii nzima kwa ujumla yatakuwa kama ifuatavyo:- 

 

4.1 Sekta ya Umma 
 
102. Sekta ya umma inajumuisha Wizara zote husika za Serikali pamoja na taasisi 

zake ikiwa ni pamoja na Taasisi ya Chakula na Lishe, Sekretarieti za Mikoa na 

Serikali za Mitaa.  Wizara na taasisi husika ambazo muundo na majukumu yake 

yanaangukia katika ngazi ya Taifa, kama ilivyotafsiriwa upya kufuatia mabadiliko 

katika sekta ya umma ya miaka ya 90, zitakuwa na jukumu la kufuatilia na kusimamia 

utekelezaji, kutoa sera na miongozo na kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali.  

Majukumu ya utekelezaji katika sekta hii yatakuwa yanatofautiana kwa kuzingatia 

ngazi husika kiutendaji. 

 

Wizara na Taasisi za Serikali 

103. Majukumu ya Wizara husika na Taasisi za Serikali katika utekelezaji wa sera 

hii yatajumuisha:- 

i.       Kuratibu, kufuatilia na kusimamia hatua zote za utekelezaji wa sera, kwa 

kuzingatia mamlaka na uwezo zilizonao kisheria; 

ii.       Kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali muhimu katika utekelezaji wa sera 

kwa ngazi ya serikali kuu na kusaidia katika shughuli na jitihada zote 

zinazofanywa katika ngazi ya jamii; na 

iii. Kuandaa na kutoa miongozo, sheria na kanuni mahsusi kwa masuala ya 

lishe, kama ilivyoainishwa katika sera. 
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Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania 

104. Taasisi ya Chakula na Lishe ina jukumu la kueneza kushauri, kufuatilia, 

kutathmini, kuoanisha na kuwezesha utekelezaji wa shughuli za lishe nchini.  Katika 

utekelezaji wa sera hii Taasisi ya Chakula na Lishe itakuwa na majukumu yafuatayo:- 

i. Kuhamasisha na kuwezesha uainishwaji na ujumuishwaji wa masuala ya 

lishe katika sera za programu mbalimbali, sekta za umma, sekta binafsi na 

taasisi za kijamii,; 

ii. Kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali zinazohitajika kwa utekelezaji kazi 

za lishe katika ngazi zote; 

iii. Kutoa msaada wa kitaalam kwa sekta za umma, sekta binafsi na taasisi za 

kijamii katika kusimamia kazi yote inayohusu lishe; 

iv. Kukuza uwezo wa kusimamia shughuli zinazohusu lishe katika ngazi 

mbali mbali; 

v. Kusaidia kuanzisha na kuendeleza tafiti zinazohusu masuala ya chakula na 

lishe; 

vi. Kutetea na kuwezesha kufanyika kwa mabadiliko yatakayozipa nguvu 

zaidi sheria, kanuni na miongozo inayolenga katika kuboresha hali ya lishe 

ya jamii; 

vii. Kuhamasisha jamii juu ya desturi na taratibu nzuri zinazolenga katika 

kuboresha hali ya lishe; 

viii. Kusambaza na kuwezesha utekelezaji wa Sera na Miongozo ya Chakula na 

Lishe; 

ix. Kutetea (hoja zinazohusisha) lishe kama suala muhimu katika maendeleo 

ya mwanadamu; na 

x. Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa sera ya lishe. 

 

Sekretarieti ya Mkoa 

105. Sekretarieti za mikoa zina wajibu wa kutafsiri sera na miongozo, kuhakikisha 

kanuni zinafuatwa na kutekelezwa katika kiwango kinachokubalika na kutoa ushauri 

wa kitaalam kwa serikali za mitaa.  Katika utekelezaji wa sera hii, sekretarieti za 

mikoa zina majukumu yafuatayo:- 

i. Kutoa tafsiri sahihi ya sera na miongozo ya chakula na lishe kwa ajili ya 

utekelezaji katika mamlaka za serikali za mitaa. 

ii. Kutoa ushauri wa kitaalam na kuzisaidia serikali za mitaa katika masuala 

yanayohusu lishe; na 



 37

iii. Kuratibu, kusimamia na kufuatilia shughuli za lishe zinazotekelezwa na 

wadau mbali mbali ngazi ya Wilaya. 

 

 Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

106. Mamlaka ya serikali za mitaa zina wajibu wa kutekeleza miongozo ya Sera ya 

Lishe kwa kuzingatia majukumu yafuatayo:- 

i. Kujumuisha shughuli na masuala ya lishe katika mipango mahususi ya 

maendeleo ya mamlaka za Serikali za Mitaa;  

ii. Kuhakikisha sera na miongozo ya chakula na lishe inatekelezwa katika 

ngazi za kata na vijiji/mitaa; 

iii. Kuhamasisha upatikanaji wa nguvukazi na rasilimali nyingine katika 

utekelezaji wa kazi za lishe; 

iv. Kuunga mkono utekelezaji wa mipango ya kitaifa na ile yenye misingi ya 

kijamii ambayo inatekelezwa katika ngazi ya jamii; 

v. Kuhamasisha na kusaidia wananchi kuanzisha na kushiriki katika 

utekelezaji wa programu za lishe zenye misingi ya Kijamii katika ngazi ya 

jamii; 

vi. Kutoa msaada wa kitaalam kwa watendaji waliopo katika ngazi za kata na 

vijiji/mtaa wakati wa utekelezaji wa programu mbalimbali zinazohusu 

masuala ya lishe; na 

vii. Kuratibu, kusimamia, na kufuatilia wale wote wanaohusika katika 

utekelezaji wa Sera ya Lishe wilayani. 

 

4.2 Sekta Binafsi na Taasisi za Kijamii. 

107. Serikali inatambua mchango wa sekta binafsi na ule wa taasisi nyingine za 

kijamii katika utoaji wa huduma za jamii ambapo lishe ni kipengele kimojawapo cha 

huduma hizo. Sekta binafsi na taasisi za kijamii zitaendelea kutoa huduma kwa 

wananchi kama wabia wa sekta ya umma. Katika utekelezaji wa sera hii, majukumu 

ya sekta binafsi na taasisi za kijamii ni haya yafuatayo;- 
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Sekta Binafsi. 

i. Kusaidia kufanikisha juhudi za serikali na jamii zinazolenga katika 

kuinua hali ya lishe; na 

ii. Kuwekeza raslimali kwa ajili ya kuinua hali ya chakula na lishe 

kwa kuzingatia sheria, kanuni na miongozo inayoongoza shughuli 

za lishe nchini. 

 

Taasisi za Kijamii. 

108. Taasisi za kijamii ni pamoja na taasisi zisizo za kiserikali za kitaifa na 

kimataifa, mashirika ya dini, taasisi za elimu ya juu na vyama vya siasa.  Taasisi 

zisizo za kiserikali na mashirika ya dini: 

i. Kuanzisha na kuendeleza programu zenye misingi ya kijamii 

zinazolenga katika kuboresha hali ya lishe; 

ii. Kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali zinazohitajika katika 

kutekeleza kazi za lishe; 

iii. Kutoa msaada wa kitaalam na kifedha kwa mamlaka ya Serikali za 

Mitaa ili kusaidia utekelezaji wa shughuli za lishe;  

iv. Kuzisaidia mamlaka ya Serikali za Mitaa kujenga uwezo wa jamii 

wa kutekeleza shughuli za lishe; na 

v. Kutetea lishe kama kipengele muhimu katika maendeleo ya 

mwanadamu. 

 

Taasisi za Elimu ya juu. 

i. Kuingiza masuala ya Chakula na Lishe katika mitaala; 

ii. Kujumuisha masuala ya chakula na lishe katika tafiti; 

iii. Kutoa nafasi zaidi za mafunzo yanayahusu lishe; na 

iv. Kutayarisha taarifa na habari za lishe, pia maandiko mbalimbali ya 

rejea. 

 

Vyama vya Siasa. 

i. Kujumuisha masuala ya lishe katika Ilani za vyama vyao; 

ii. Kuhamasisha umma na taasisi nyingine ili zishiriki katika programu 

mbalimbali zinazolenga katika kuboresha hali ya jamii kilishe; 

iii. Kuhamasisha jamii juu ya umuhimu wa lishe katika maendeleo ya 

jamii; 
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iv. Kufuatilia utekelezaji wa sera na programu mbalimbali zinazolenga 

katika kuboresha hali ya afya na lishe ya jamii; na 

v. Kutoa ushauri kwa Serikali kuhusu masuala yote yanayofungamana na 

maendeleo ya jamii kwa ujumla, mkazo ukiwa katika kuboresha lishe 

na afya ya jamii. 

 

4.3   Wahisani. 

109. Utekelezaji wa sera hii unahitaji ushirikishwaji wa washirika mbalimbali wa 

maendeleo ikiwa ni pamoja na mawakala wa mashirika ya umoja wa mataifa, 

mashirika yanayoendeshwa kwa mtindo wa mapatano ya nchi na nchi na mashirika 

yanayoendeshwa kwa mtindo wa mapatano ya  nchi nyingi.  Katika utekelezaji wa 

sera hii, wahisani wana majukumu yafuatayo:- 

i. Kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali zinazohitajika katika utekelezaji wa 

shughuli mbali mbali zinazohusu masuala ya chakula na lishe nchini; 

ii. Kukuza uwezo katika ngazi mbali mbali za utekelezaji wa kazi za chakula 

na lishe; 

iii. Kutoa msaada wa kitaalam katika utekelezaji wa shughuli zinazohusu 

chakula na lishe; na 

iv. Kutetea lishe kama kipengele muhimu katika maendeleo ya mwanadamu. 

 

4.4 Jamii   

110. Watekelezaji wakuu wa sera hii ni wananchi wote, wake kwa waume.  

Wananchi ndio walengwa, watoaji maamuzi ya mwisho, watekelezaji, muhimili na 

wanufaikaji wa shughuli za kimaendeleo ikiwa ni pamoja na zile za lishe.  Hivyo, 

ushiriki wa wananchi ni jambo muhimu sana katika mafanikio ya utekelezaji wa sera 

hii.   Katika utekelezaji wa sera hii, wananchi wana majukumu yafuatayo:- 

i. Kupima na kuchambua sababu za utapiamlo; 

ii. Kuanzisha na kutekeleza shughuli za lishe kwa kuzingatia sera na 

miongozo ya lishe; 

iii. Kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali zinazohitajika katika utekelezaji wa 

shughuli mbali mbali za lishe; na 

iv. Kufuatilia na kutathmini hali ya lishe ya wananchi. 


