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Dibaji 
Hivi sasa tatizo la maambukizo ya virusi vya UKIMWI duniani limekuwa kubwa 
kuliko ilivyofikiriwa miaka ya nyuma. Nchini Tanzania kiwango cha maambukizo 
kiko juu, yaani asilimia 9.6 kwa watu wazima.  Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Kudhibiti UKIMWI Duniani (UNAIDS) pamoja na Mpango wa Kudhibiti UKIMWI 
Tanzania (NACP) wamekadiria kuwa kiasi cha watu wazima na watoto walio na 
virusi vya UKIMWI, hadi kufikia mwishoni mwa mwaka 2003, walikuwa milioni 1.8, 
wakati idadi ya vifo kwa mwaka huo ilifikia watu 186,900.  
 

Tokea hali hii ilipogundulika, juhudi mbali mbali za kijamii na kitabibu zimekuwa 
zikifanyika katika kukabiliana na tatizo hili. Juhudi hizi zimekuwa zikilenga katika 
kubadili tabia ili kupunguza kasi ya maambukizo, matibabu ya magonjwa 
nyemelezi na matumizi ya dawa za kurefusha maisha ya watu wanaoishi na virusi 
vya UKIMWI na wenye UKIMWI. 
 

Uzoefu kutoka nchi nyingine unaonyesha kwamba hali nzuri ya lishe ni nguzo 
muhimu katika kukabiliana na athari za UKIMWI. Huimarisha mfumo wa kinga ya 
mwili na hivyo kupunguza uwezekano wa kupata magonjwa nyemelezi. Hiyo nayo 
husaidia kuboresha afya na kupunguza kasi ya maambukizo ya virusi vya UKIMWI 
kuelekea kwenye ugonjwa bayana wa UKIMWI. Lishe nzuri vile vile husaidia dawa 
zinazotumiwa na wagonjwa ziweze kufanya kazi vizuri mwilini, zikiwamo zile 
zinazotumiwa na wagonjwa wa UKIMWI ili kurefusha maisha. 
 

Hivyo ni muhimu kuhakikisha kuwa watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI, na hasa 
wale waliokwisha kufikia hali ya ugonjwa wa UKIMWI, wanapata huduma za lishe 
kwa lengo la kuimarisha kinga ya mwili na kupunguza makali ya athari za ugonjwa 
huo.  
 

Mwongozo huu unahusu kanuni za matunzo kwa watu walioambukizwa. Utatumika 
kama kitabu cha rejea kwa makundi na wale wote wanaotoa matunzo na huduma 
za lishe kwa watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI, na wenye UKIMWI. Pia ni 
kitabu kinachoweza kutumiwa na jamii nzima kwa ujumla. 
 

 
 

Anna M. Abdallah (MB) 
Waziri wa Afya 
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SURA YA KWANZA 
1.0 UTANGULIZI 
1.1 Hali ya maambukizo ya VVU na UKIMWI   
Tatizo la maambukizo ya VVU/UKIMWI bado ni tishio kubwa zaidi kwa maendeleo 
ya kiafya, kiuchumi na kijamii duniani.  Inakadiriwa kuwa katika mwaka wa 2003, 
watu milioni 2.5 - 3.5 walipoteza maisha yao kutokana na UKIMWI na milioni 4.2 – 
5.8 walikuwa tayari wameambukizwa VVU. Takwimu pia zinaonyesha kuwa watu 
milioni 34 - 46 walikuwa wanaishi na VVU. 
 
Barani Afrika, nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara ndizo zilizoathirika zaidi, 
zikiwa na karibu watu milioni 25.0 – 28.2 ambao wanaoishi na VVU na wenye 
UKIMWI. Kufikia mwishoni mwa mwaka 2002, tayari Waafrika wapatao milioni 2.2 - 
2.4 walishapoteza maisha yao kutokana na UKIMWI na milioni 3.0 – 3.4 
walishaambukizwa na VVU (UNAIDS, 2003). Makadirio zaidi yanaonyesha kuwa 
watoto milioni 3 walio chini ya umri wa miaka 15 na vijana milioni 10 wenye umri 
kati ya miaka 15- 24 walikuwa wanaishi na VVU/UKIMWI (UNAIDS/WHO, 2002). 
 
Tanzania ikiwa ni moja ya nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara, UKIMWI 
umeendelea kuleta maangamizo makubwa. Taarifa za Mpango wa Kitaifa wa 
Kudhibiti UKIMWI (NACP, 2003) zinaonyesha kuwa katika mwaka 2002, kulikuwa 
na jumla ya wagonjwa 12,675 kutoka mikoa 21. Aidha idadi ya watu waliokuwa 
wamepata UKIMWI ilifikia 785,865 tangu mgonjwa wa kwanza agundulike nchini 
mwaka 1983. 
 
Njia kuu ya maambukizo ni kujamiiana ambayo katika mwaka 2002, ilichangia kiasi 
cha asilimia 82 ya maambukizo yote. Maambukizo ya VVU kutoka kwa mama 
kwenda kwa mtoto yalichangia asilimia sita na kwa njia ya kuongezewa damu 
ilikuwa asilimia 0.3. Makadirio ya shirika la UNAIDS na NACP yanaonyesha kuwa 
mwaka 2003 karibu watu wazima na watoto wapatao milioni 1.8 walikuwa 
wameambukizwa VVU/UKIMWI, wakati huo watu wapatao 186,900 walipoteza 
maisha yao (UNAIDS/NACP, 2004). 
 
1.2 Hali ya lishe Tanzania 
Tatizo la utapiamlo hasa tatizo la lishe duni linaendelea kuwa ni tatizo kubwa 
nchini Tanzania. Takwimu zilizopo zinaonyesha kuwa mpaka kufikia mwaka 1999 
asilimia 30 ya wananchi wote walikuwa na tatizo la upungufu wa utomwili na 
nishati, asilimia 62 ya watoto walio chini ya umri wa miaka mitano na asilimia 66 ya 
wanawake wajawazito walikuwa na upungufu wa damu. Aidha takwimu 
zinaonyesha kuwa asilimia 25 ya Watanzania wote walikuwa wameathirika na 
tatizo la upungufu wa madini joto; wakati tatizo la upungufu wa vitamini A liliathiri 
asilimia 24 ya watoto walio na umri kati ya miezi sita na miaka sita (TRCHS, 1999; 
TFNC, 1997). 
 
Matatizo mengine ya lishe yaliyopo nchini ni pamoja na pellagra, kiseyeye 
(scurvy), beriberi, matege (rickets) na upungufu wa baadhi ya madini kama madini 
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ya zinki. Kutokana na jedwali la mizania ya vyakula (Food Balance Sheet) kwa 
Tanzania, lililotolewa na Shirika la Chakula Duniani (2001) kiasi cha nishati kwa 
wastani kwa Mtanzania mtu mzima ilikuwa kalori 1997; kiasi hiki ni kiwango cha 
chini ukilinganisha na kiasi cha wastani wa kalori 2300 zinazopendekezwa kwa 
siku. Hii inaonyesha kuwa mahitaji ya nishati kwa Watanzania wengi hayafikii 
kiwango kinachopendekezwa. Kwa vile mahitaji ya virutubisho yanaongezeka kwa 
watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI, ni dhahiri kuwa kuna uwezekano 
mkubwa wa watu hawa kupata utapiamlo. 
 
Sababu za matatizo hayo ya lishe ni pamoja na ulaji duni, magonjwa ya mara kwa 
mara, ukosefu wa uhakika wa chakula katika kaya, upungufu katika utunzaji wa 
makundi maalum na upungufu wa huduma za msingi.  Sababu nyingine ni hali 
mbaya ya kiuchumi, matumizi mabaya ya rasilimali, mila na desturi potofu 
zinazohusiana na ulaji na hivi karibuni tatizo hili la maambukizo ya VVU/UKIMWI. 
 
1.3 Uhusiano kati ya lishe na VVU na wenye UKIMWI 
Kuna uhusiano mkubwa kati ya lishe na VVU/UKIMWI unaounda mzunguko kama 
ambavyo imeonyeshwa katika mchoro namba 1. Virusi vya UKIMWI/UKIMWI 
huathiri lishe na lishe kwa upande mwingine huathiri kasi ya maendeleo tokea 
kuambukizwa na VVU hadi kufikia UKIMWI. Virusi vya UKIMWI/UKIMWI 
hudhoofisha kinga ya mwili ya mtu aliyeambukizwa VVU na hivyo kuongeza 
uwezekano wa kupata magonjwa ya kuambukiza ambayo huongeza mahitaji ya 
virutubisho mwilini na hivyo kusababisha utapiamlo. 
 
Utapiamlo kwa upande mwingine huathiri kinga ya mwili na hivyo kuharakisha 
hatua ya kutoka kwenye kuambukizwa VVU kwenda kwenye UKIMWI. Mtu 
mwenye utapiamlo anapoambukizwa VVU, kasi ya hatua ya kutoka kuambukizwa 
hadi kupata UKIMWI huongezeka kwa sababu tayari kinga ya mwili ni dhaifu 
kuweza kukabiliana na maambukizo. Hali hii huwa ni kinyume kwa mtu aliye na 
lishe bora kwa vile kingamwili yake ni imara na hivyo kuchelewesha hatua ya 
kutoka maambukizo hadi kupata UKIMWI. 
 
Utapiamlo kwa watu wenye VVU na wenye UKIMWI hujionyesha katika upungufu 
wa uzito na kukonda kwa misuli, upungufu wa kinga mwilini, upungufu wa madini 
na vitamini na ongezeko la maambukizo ya magonjwa. Kwa ujumla lishe bora 
huongeza kinga ya mwili dhidi ya magonjwa, hujenga na huupatia mwili nguvu. 
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Mchoro 1: Uhusiano kati ya Utapiamlo na VVU/UKIMWI 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Imetoholewa kutoka: Semba na Tang (1999) 
 
 
Mzunguko huu usipovunjwa, utendaji kazi wa kingamwili na hali ya afya 
vitaendelea kudhoofika na kuchangia kuugua mara kwa mara na hatimaye kifo. 
Uboreshaji wa lishe kwa wakati muafaka unaweza kusaidia kuimarisha kinga  
mwili, kuzuia kupungua uzito na kuchelewesha kasi ya kupata UKIMWI. 
 
1.4 Athari za VVU/UKIMWI kwenye lishe 
Virusi vya UKIMWI/UKIMWI huathiri lishe. Athari hizo ni zile za wazi na 
zilizofichama. Athari za wazi ni pamoja na kupungua kwa uwezo wa kula, 
ufyonzwaji duni wa virutubisho na mabadiliko katika ujengaji na uvunjaji wa 
kemikali mwilini (metaboli).  Athari zilizofichama zinahusiana na kutokuwa na 
uhakika wa chakula katika kaya.  Athari zote hizi husababisha kupungua uzito, 
kukonda kwa misuli na kinga mwili kuwa dhaifu. 
 
1.4.1  Athari za wazi 
• Kupungua kwa uwezo wa kula 
Mtu mwenye VVU/UKIMWI hushindwa kula chakula cha kutosha kwa sababu ya 
kukosa hamu ya kula, maumivu wakati wa kula yanayosababishwa na vidonda 
kinywani na kooni au homa, athari zitokanazo na matumizi ya baadhi ya dawa. 
Athari hizo ni pamoja na kichefuchefu na kutapika. Sababu nyingine ni uchovu wa 
mwili; mfadhaiko wa akili na kisaikolojia; maambukizo na magonjwa; unyanyapaa 
katika jamii na sababu za kiuchumi kama vile kukosa uwezo wa kuzalisha na 
kupata chakula bora. Hali hii husababisha kupungua uzito kwa haraka. 

UTAPIAMLO 

Ongezeko la mahitaji ya 
lishe, upotevu wa 

virutubisho mwilini na 
kupungua kwa uwezo 

wa kula 

Kuongezeka uwezekano wa 
kupata maambukizo ya 
magonjwa na kasi ya 

kutoka kuambukizwa VVU 
hadi kupata UKIMWI

Udhoofu wa kinga 
ya mwili VVU 
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• Ufyonzwaji duni wa virutubisho 
Virusi vya UKIMWI/UKIMWI husababisha kuharisha mara kwa mara, kuongezeka 
upenyo katika kuta za utumbo, michubuko na kuharibika kwa ngozi nyembamba ya 
ndani ya mfumo wa chakula. Hali hii hufanya ufyonzwaji na utumiaji wa utomwili, 
wanga, mafuta, vitamini, madini na maji katika mwili kuwa duni. Ufyonzwaji duni 
wa mafuta husababisha ufyonzwaji duni wa vitamini A na E. Vitamini hizi ni 
muhimu kwa ajili ya kusaidia mfumo wa kingamwili kufanyakazi vizuri. 
 
• Mabadiliko katika metaboli 
Mabadiliko haya kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI hutokea kwa 
sababu ya ufyonzwaji duni wa virutubisho, kupungua kwa uwezo wa kula, kukosa 
hamu ya kula, maambukizo na magonjwa na umeng’enywaji duni hasa wa vyakula 
vya utomwili, mafuta na wanga.  Hali hii huulazimisha mwili kutumia akiba yake ya 
mafuta na wanga kutoka kwenye misuli na tishu nyingine. Kadri mabadiliko 
yanavyoendelea, mwili huanza kuvunja utomwili kupata sukari aina ya glukosi 
kama chanzo cha nishati, hivyo kusababisha upotevu wa utomwili mwilini na 
kukonda kwa misuli. 
 
1.4.2 Athari zilizofichama 
Virusi vya UKIMWI/UKIMWI huathiri suala zima la uhakika wa chakula katika kaya 
kwa sababu watu wengi wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI ni wadhaifu sana 
kuweza kufanyakazi. Vile vile wanafamilia wengi hutumia muda mwingi 
kuwahudumia wagonjwa badala ya kufanya kazi za uzalishaji na shughuli za 
kujiongezea kipato. Zaidi ya hayo rasilimali, akiba na kipato cha familia hutumika 
kwa ajili ya matibabu.  Haya yote husababisha upatikanaji na ulaji wa chakula 
kuwa mdogo. 
 
1.5 Haja ya kuwa na Mwongozo 
Ingawa kuna uhusiano mkubwa kati ya lishe na VVU/UKIMWI kama 
ilivyoonyeshwa hapo juu, imeonekana kuwa nchini Tanzania matunzo na huduma 
za lishe hazijapewa kipaumbele. Huduma nyingi zilizopo nchini kwa ajili ya watu 
wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI hutoa matibabu, huduma za uuguzi, msaada 
wa kisaikolojia na kiroho. Suala la lishe halipewi kipaumbele kwa sababu ya 
kuwepo taarifa zisizotosheleza, ufahamu na stadi ndogo juu ya matunzo ya lishe 
kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI. Hivyo basi, mipango ya lishe 
inayotekelezwa na wadau mbali mbali imekuwa ikitofautiana na kusababisha 
mkanganyiko na usumbufu kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI na 
watu wanaowahudumia. 
 
Madhumuni ya Mwongozo huu ni kutoa taarifa sahihi na maelekezo juu ya 
matunzo na huduma za lishe kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI. 
Mwongozo huu pia unakusudia kuoanisha shughuli zote za matunzo na huduma 
za lishe zinazotolewa na watoa huduma mbali mbali. 
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Ili kuweza kufanikisha suala hili, ni muhimu kuingiza shughuli za matunzo na 
huduma za lishe katika programu na huduma mbali mbali zinazohusiana na VVU/ 
UKIMWI. Kwa kufanya hivyo kutasaidia watu wanaoishi na VVU na wenye 
UKIMWI kupata lishe na afya bora. 
 
1.6 Walengwa 
Mwongozo umetayarishwa kwa matumizi ya wale ambao wako katika nafasi ya 
kutoa huduma kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI hususani 
mameneja wa programu, watoa ushauri nasaha na watoa huduma wengine 
pamoja na watunga sera.  Watakaonufaika na matumizi ya Mwongozo huu ni watu 
wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI. 
 
1.7 Matumizi ya Mwongozo 
Katika Mwongozo huu kuna sura sita. Mwongozo huu unatoa taarifa za msingi 
kuhusu lishe na VVU/UKIMWI, mambo muhimu ya kuzingatia kuhusiana na lishe 
kwa watu wenye matatizo ya kiafya yanayoambatana na VVU/UKIMWI, masuala 
ya lishe yanayohusiana na matibabu mbalimbali, uhakika wa chakula katika kaya 
na VVU/UKIMWI na huduma za lishe kwa watu wanaoishi na VVU na wenye 
UKIMWI. Sura hizi zinatoa taarifa mbali mbali juu ya matunzo na huduma za lishe 
ambazo walengwa wanaweza kuzitafsiri na kuzirekebisha kwa kuhusisha jamii na 
kaya kwa ajili ya kuchukua hatua zinazofaa kulingana na mazingira na mahitaji 
yao. 
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SURA YA PILI 
2.0 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA ILI KUBORESHA LISHE KWA WATU  

WANAOISHI NA VVU na wenye UKIMWI 
Lishe bora ni muhimu kwa afya. Lishe bora hutokana na kula chakula 
mchanganyiko na cha kutosha, ambacho ni muhimu katika kujenga mwili, 
kutengeneza na kukarabati seli pamoja na tishu za mwili. Mlo kamili, hasa kwa 
watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI unaweza kupatikana kwa kuchagua na 
kula vyakula vya aina mbalimbali vinavyoweza kuupa mwili nguvu, utomwili 
(protini), vitamini, madini na maji.  
 
2.1 Makundi ya vyakula 
Watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI wanatakiwa kuchagua na kula vyakula 
kutoka katika makundi mbalimbali kwa kila mlo. Makundi hayo ya vyakula ni: 
 
• Nafaka, vyakula aina ya mizizi na ndizi za kupika 
Kundi hili la vyakula linajumuisha nafaka kama mahindi, mchele, mtama, ulezi na 
ngano; ndizi za kupika na vile vya aina ya mizizi kama majimbi, mihogo na viazi. 
Vyakula hivi huupa mwili nishati (nguvu) vile vile vitamini, madini na utomwili. 
 
• Vyakula jamii ya mikunde, vile vya kokwa na vyenye asili ya wanyama 
Vyakula vilivyoko katika kundi hili ni pamoja na maharage, mbaazi, karanga, 
korosho, nyama, samaki, mayai na maziwa ambavyo vyote ni chanzo kikubwa cha 
utomwili na vile vile vitamini na madini.  
 
• Matunda 
Matunda ni chanzo kizuri cha vitamini C na baadhi ya madini. Kundi hili 
linajumuisha matunda kama mapapai, maembe, machungwa, limau, ndimu, 
machenza, nanasi, pamoja na matunda pori kama ubuyu, mabungo na ukwaju. 
 
• Mboga mboga 
Kundi hili linajumuisha matembele, kisamvu, majani ya maboga, mchicha, bamia, 
karoti, maboga, nyanya pamoja na mboga nyingine za asili kama mlenda, 
mchunga, figiri na mnavu. Mboga mboga zote ni chanzo kizuri cha vitamini na 
madini. 
 
• Mafuta na sukari 
Mafuta ni pamoja na samli, siagi, mafuta ya nazi, majarini, mafuta ya alizeti na 
mawese. Sukari ni pamoja na asali na ile inayotokana na miwa. Vyote hivyo hutoa 
nishati iliyomakinika (concentrated). 
 
2.2 Umuhimu wa baadhi ya virutubisho kwa watu wanaoishi na VVU na  

wenye UKIMWI  
Mfumo mzuri wa ulaji na maisha kwa ujumla husaidia kuimarisha kinga mwili. 
Baadhi ya virutubisho vina umuhimu wa pekee katika kuimarisha kinga mwili na 
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hasa kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI. Kwa hiyo ni muhimu kula 
chakula mchanganyiko ili kupata virutubisho. Virutubisho hivyo ni:  
 
• Kabohaidreti 
Kabohaidreti huupa mwili nguvu na kuuwezesha uweze kufanya kazi zake vizuri. 
Kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI, kiasi cha nishati kinachohitajika ili 
kukidhi mahitaji ya mwili huongezeka kwa asilimia 10 hadi 15. Kwa hiyo ni vizuri 
kula chakula chenye nishati kwa wingi ili kukidhi ongezeko hilo la mahitaji ya mwili. 
Vyakula vya kabohaidreti ni pamoja na nafaka, ndizi za kupika na vyakula aina ya 
mizizi. 
 
• Utomwili 
Mahitaji ya utomwili kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI huongezeka 
kwa asilimia 50 hadi 100. Kama mtu hali vyakula vyenye kiasi cha kutosha cha 
utomwili, mwili huanza kuvunja vunja misuli na kusababisha kupungua uzito na 
mwili kukonda sana. Aidha, mtu asipokula kiasi cha kutosha cha  chakula cha aina 
ya wanga, mwili utatumia akiba yake ya utomwili ili kupata nguvu. Kwa hiyo ni 
muhimu kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI kula vyakula vya 
kabohaidreti kwa wingi kukidhi mahitaji ili kuepuka mwili kutumia akiba ya utomwili 
ambayo huhitajika sana na kundi hili. Vyakula vya jamii ya mikunde, vyenye kokwa 
na vyenye asili ya wanyama ni vyanzo muhimu vya utomwili. 
 
• Mafuta 
Mafuta hutoa nishati iliyomakinika. Tumia mafuta kiasi kidogo, na pendelea zaidi 
yale yatokanayo na mimea kama vile mafuta ya nazi, mafuta ya alizeti na mawese.  
Vyanzo vingine ni kama vile samli na siagi.  
 
• Vitamini na madini 
Vitamini na madini husaidia kuimarisha kinga ya mwili na kuifanya ngozi 
nyembamba kwenye njia ya chakula na hewa kuwa imara zaidi. Hii huzuia vijidudu 
visipenye na kuingia mwilini na hatimaye kusababisha maradhi. Baadhi ya vitamini 
kama A, C, E na madini kama seleniamu, zinki na chuma hufanya kazi ya kuzuia 
chembe haribifu mwilini (free radicals). Vitamini na madini haya huhusika katika 
kulinda seli za mwili zisidhurike na uharibifu mwingine unaoweza kutokana na 
maambukizo na baadhi ya saratani. Vyanzo vikuu vya vitamini na madini ni 
matunda na mboga mboga. Jedwali namba 1 linaonyesha baadhi ya vitamini na 
madini, kazi zake pamoja na vyanzo vyake. 
 
• Vyakula vyenye nyuzi nyuzi 
Vyakula vyenye nyuzi nyuzi kwa wingi husaidia utumbo kufanya kazi yake vizuri na 
wakati mwingine huweza kuzuia na kutibu tatizo la kutokupata choo. Vyakula 
vyenye nyuzi nyuzi kwa wingi ni pamoja na matunda na mboga za majani, nafaka 
zisizokobolewa na jamii ya mikunde. 
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• Maji 
Maji siyo kirutubisho lakini ni muhimu sana mwilini. Maji ni muhimu sana katika 
kusafirisha virutubisho mwilini na pia katika metaboli ya seli zote za mwili. Maji safi 
na salama ni muhimu kwa watu wote na hasa wanaoishi na VVU na wenye 
UKIMWI katika kuzuia maradhi mbali mbali yatokanayo na maji yasiyo salama. 
 
Kwa ujumla lishe bora ina faida nyingi kwa watu wanaoishi na VVU na wenye 
UKIMWI ikiwa ni pamoja na: 
- Kuzuia kukonda kwa misuli ambayo ni sababu mojawapo inayosababisha 

watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI kufa; 
- Kupunguza kasi ya mtu anayeishi na VVU kupata UKIMWI; 
- Kuurudishia mwili vitamini na madini yaliyotumika kwa ajili ya kinga ya mwili; 
- Kuboresha mfumo wa kinga ya mwili na kuupa uwezo wa kupambana na 

magonjwa nyemelezi, na hivyo kupunguza gharama za matibabu; 
- Kuuwezesha mwili wa mtu anayeishi na VVU na mwenye UKIMWI 

kustahimili na kutumia dawa vizuri; 
- Kuuwezesha mwili kuwa na uzito unaofaa na nguvu za kutosha; 
- Kuwafanya watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI kuwa na afya njema 

na hivyo kuweza kujihudumia kama kawaida; na 
- Kusaidia kuboresha uhakika wa chakula katika kaya kwa kupunguza 

gharama za matibabu na kuongeza uwezo wa watu wanaoishi na VVU na 
wenye UKIMWI kufanya shughuli za uzalishaji na kuchangia mapato ya 
familia. 
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Jedwali 1: Baadhi ya virutubisho muhimu kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI, vyanzo vyake, matatizo ya 
upungufu na kuzidi mwilini 

Kirutubisho Kazi yake mwilini Vyanzo vikuu Athari zitokanazo na 
upungufu mwilini 

Athari zitokanazo na kuzidi 
mwilini 

Vitamini A Kuimarisha seli za ngozi 
nyembamba mwilini na ngozi ya 
nje. Ukuaji na ufanyaji kazi wa 
seli za kinga mwilini (T & B cells) 

Siagi, jibini, samli, mtindi, 
mboga za majani, mboga 
zenye rangi ya njano, 
matunda, nyama, maziwa, 
mayai, maini, samaki na 
dagaa  

Maambukizo, kutokuona wakati 
wa giza, matatizo ya ngozi na 
figo 

Kuumwa na kichwa, 
kichefuchefu, kutapika, 
kuharisha, kupoteza hamu ya 
kula, kupungua uzito, maumivu 
ya viungo 

Vitamini B1 
(Thiamine) 
 

Husaidia katika metaboli ya 
nishati, huongeza hamu ya kula 
na huboresha mfumo wa fahamu 

Nafaka zisizokobolewa, jamii 
ya ndege k.m. kuku, nyama, 
samaki, maini, maziwa, mayai 
na vyakula vya jamii ya 
mikunde  

Beriberi, uchovu, kukosa hamu 
ya kula 

Ngozi kuwa nyekundu, 
kizunguzungu, degedege, 
udhaifu wa mwili na kupooza 

Vitamini B2 
(Riboflavin) 

Husaidia katika metaboli ya 
nishati, husaidia kuona vizuri na 
afya nzuri ya ngozi 

Maziwa, nyama, samaki, 
mboga za kijani, nafaka 
zisizokobolewa, na vyakula 
vya jamii ya mikunde 

Kuathirika kwa ngozi ikipata 
mionzi ya jua, mipasuko 
pembezoni mwa midomo 

Ni sumu kwenye ngozi 

Vitamini B3 
(Niacin) 

Husaidia katika metaboli ya 
nishati. Pia husaidia ubora wa 
ngozi, mfumo wa fahamu na 
chakula 

Maziwa, mayai, nyama, jamii 
ya ndege, karanga, nafaka 
zisizokobolewa, samaki 

Udhaifu wa mwili, kukosa hamu 
ya kula, vidonda kinywani, 
kuharisha, umeng’enywaji duni 
wa chakula,  magonjwa ya 
ngozi 

Kupauka kwa ngozi, kiungulia, 
kichefuchefu, kutapika, 
kuwasha kwa mwili 

Vitamini B6 
(Pyridoxine) 
 

Husaidia katika metaboli na 
ufyonzwaji wa mafuta na 
utomwili; husaidia utengenezwaji 
wa chembechembe nyekundu za 
damu 

Viazi vitamu, maharage 
meupe, mahindi, parachichi, 
kabichi, nyama na samaki 

Upungufu wa damu, wepesi wa 
kupata hasira, misuli kucheza 
cheza (kupapatika), degedege, 
vidonda vya ngozi na kinywani 

Kuharibika kwa mfumo wa 
fahamu  

Vitamini B12 
(Cobalamin) 

Muhimu kwa utengenezaji wa seli 
mpya na ukarabati wa seli za 
neva 

Nyama nyekundu, samaki, 
kuku, chaza, jibini, mayai, 
maziwa, vyakula 
vilivyochachushwa 

Upungufu wa damu, ganzi, 
ubaridi wa miguu na mikono, 
udhaifu wa mwili, kukosa hamu 
ya kula, kuharibika kwa neva 

Athari zake bado hazijajulikana 

Vitamini ya foliki 
asidi 
(Folic acid) 

Muhimu kwa utengenezaji wa seli 
mpya mwilini, hasa seli nyekundu 
za damu na zile za ngozi 
nyembamba kwenye mfumo wa 
chakula 

Maini, mboga za majani 
zenye rangi ya kijani, samaki, 
vyakula vya jamii ya mikunde, 
karanga, mbegu za mafuta, 
parachichi, machungwa 

Upungufu wa damu, kiungulia, 
maumivu, uvimbe na vidonda 
kwenye ulimi, vidonda kinywani, 
kuharisha, uchovu, 
kuchanganyikiwa 

Inaweza kuharibu figo, 
hupunguza upatikanaji wa zinki 
mwilini 
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Kirutubisho Kazi yake mwilini Vyanzo vikuu Athari zitokanazo na 
upungufu mwilini 

Athari zitokanazo na kuzidi 
mwilini 

Vitamini C 
(Ascorbic acid) 

Husaidia matumizi ya madini ya 
kalisiamu na ujenzi wa mifupa na 
kuta za mishipa ya damu. 
Husaidia ufyonzwaji wa madini ya 
chuma, huboresha kinga ya mwili. 
Husaidia kuondoa chembe 
haribifu mwilini, ni muhimu kwa 
metaboli ya utomwili 

Machungwa, malimau, 
machenza, ndimu, mboga za 
majani zenye rangi ya kijani, 
nyanya, ubuyu, ukwaju, 
mapera, pilipili, viazi, majimbi, 
ndizi za kupika, maziwa  

Upungufu wa damu, 
maambukizo, fizi kutoka damu, 
maumivu ya misuli na viungo, 
ngozi inayokwaruza, vidonda 
kuchelewa kupona, msongo, 
uchovu, kukosa hamu ya kula, 
kupungua kwa kinga 

Kichefuchefu, ukurutu, 
kukakamaa misuli ya tumbo, 
kuharisha, mawe kwenye figo, 
kuvunjika kwa chembechembe 
nyekundu za damu, uchovu, 
huathiri ufyonzwaji wa madini 
ya shaba 

Vitamini E Huondoa chembe haribifu mwilini. 
Hulinda seli za ngozi nyembamba 
mwilini, husaidia katika metaboli 
hususani chembechembe nyeupe 
na nyekundu za damu. 
Huimarisha kinga dhidi ya 
magonjwa hasa kwenye mapafu 

Mboga za majani zenye rangi 
ya kijani, mafuta yatokanayo 
na mimea, nafaka 
zisizokobolewa, siagi, maini, 
kiini cha yai, samli na vyakula 
vya kokwa mfano karanga na 
korosho na mbegu kama 
ufuta 

Upungufu wa damu, udhaifu wa 
mwili, kukakamaa kwa misuli ya 
miguu, kupungua kwa kinga, 
msongo wa oksidisho (oxidative 
stress) 

Kutojisikia vizuri kwenye mfumo 
wa njia ya chakula, uchovu, 
damu kuchelewa kuganda 
baada ya kuumia 

Madini ya chuma 
(Iron) 

Huhitajika katika utengenezaji wa 
chembe chembe nyekundu za 
damu, usafirishaji wa hewa ya 
okisijeni na kaboni dayoksaidi 
mwilini. Hudhibiti chembe 
haribifu. Huhitajika katika 
utumikaji wa nishati mwilini na 
metaboli ya seli  

Nyama nyekundu, maini, 
samaki, jamii ya ndege, 
mayai, chaza, karanga, jamii 
ya mikunde, baadhi ya nafaka 
na matunda yaliyo kaushwa 

Uchovu, kizunguzungu, 
maumivu ya kichwa. 
Maambukizo, mwili kushindwa 
kuhimili hali ya baridi, upungufu 
wa damu  

Sumu kwenye ini, maambukizo, 
kukosa haja kubwa 

Madini ya chokaa 
(calcium) 

Hujenga na kuifanya mifupa na 
meno kuwa imara, husaidia misuli 
na moyo kufanya kazi vizuri, 
hufanya damu igande haraka 
baada ya kuumia, husaidia 
kuboresha kinga mwili na 
shinikizo la damu 

Maziwa, mboga za majani 
zenye rangi ya kijani, samaki 
wakavu, vyakula jamii ya 
mikunde, mtama 
usiokobolewa, mbegu za 
mafuta, bamia na dagaa 

Matege kwa watoto na matatizo 
ya mifupa kwa watu wazima 

Kukosa haja kubwa, mawe 
kwenye mfumo wa mkojo, 
huweza kuathiri ufyonzwaji wa 
virutubisho 

Zinki 
(Zinc) 

Huboresha kinga ya mwili, huzuia 
chembe haribifu, husaidia 
umeng’enywaji wa chakula, 
usafirishwaji wa vitamini A na 
vidonda kupona upesi 

Nyama, kuku, samaki, nafaka 
zisizokobolewa, vyakula jamii 
ya mikunde, mboga mboga, 
maziwa, jibini 

Kudhoofika kwa hisia ya 
kunusa na ladha, kukosa hamu 
ya kula, upungufu wa damu, 
ugumba, ukuaji hafifu, 
kudhoofika kwa kinga mwili 

Kuumwa tumbo, kuumwa 
chembe, kichefuchefu, 
kutapika, kuharisha, 
kizunguzungu, huathiri 
ufyonzwaji wa madini ya 
chokaa na shaba  
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Kirutubisho Kazi yake mwilini Vyanzo vikuu Athari zitokanazo na 
upungufu mwilini 

Athari zitokanazo na kuzidi 
mwilini 

Seleniamu 
(Selenium) 

Huzuia kudhoofu kwa misuli ya 
moyo, huondoa chembe haribifu 
mwilini 

Vyakula vitokavyo baharini, 
maini, nyama, karoti, 
vitunguu, mayai, maziwa 

Udhaifu wa mwili, kuharibika 
kwa kongosho, magonjwa ya 
moyo, kupungua kwa kinga 
mwili, msongo wa oksidisho  

Nywele na kucha kuwa dhaifu, 
uchovu, kichefuchefu, 
kizunguzungu, kuharisha  

Madini joto 
(Iodine) 

Muhimu kwa ukuaji na ufanyaji 
kazi vizuri wa ubongo na mfumo 
mzima wa fahamu  

Samaki na vyakula vingine 
vya baharini, chumvi 
iliyowekwa madini joto, 
mazao yatokanayo na mimea 
iliyooteshwa kwenye ardhi 
yenye madini joto ya kutosha 

Maradhi mbali mbali kama vile 
uvimbe wa tezi la shingo, mwili 
kukosa nguvu na kuwa dhaifu, 
mimba kuharibika au kutoka, 
mtindio wa ubongo, ulemavu, 
utaahira 

Kuvimba kwa tezi la shingo, 
nywele kunyonyoka, 
kichefuchefu, kuharisha, 
kuchoka, mabadiliko katika 
kucha za mikono na miguu 

Magnesi 
(Magnesium) 

Huimarisha misuli na mfumo wa 
fahamu, husaidia utengenezaji 
wa utomwili, ukuaji na uimarishaji 
wa mifupa na meno 

Nafaka, mboga za majani 
zenye rangi ya kijani, vyakula 
vitokavyo baharini, vyakula 
vya kokwa kama karanga, 
jamii ya mikunde  

Kushtuka kwa misuli ya neva, 
kukakamaa na kudhoofika kwa 
misuli, hisia zisizo za kawaida 
za ngozi, kukosa haja kubwa, 
udumavu 

Kiu, hali ya kusinzia sinzia, 
kuharibika kwa neva, huvuruga 
uwiano kati ya madini ya 
magnesi na chokaa 

Utomwili 
(protein) 

Kujenga na kukarabati seli  na 
tishu zilizochakaa. Hutengeneza 
mfumo wa kinga mwili  

Vyakula asili ya wanyama 
ikiwa ni pamoja na nyama, 
samaki, maziwa na vyakula 
vitokanavyo na maziwa, 
vyakula vya jamii  ya ndege, 
mayai, jamii ya mikunde, 
vyakula vya kokwa 
 

Kukonda kwa misuli, 
kudhoofika kwa mwili, kuvimba 
mwili na hasa miguu 

Kuongezeka uzito kupita kiasi, 
kiribatumbo, upotevu wa madini 
ya chokaa, sumu kwenye figo  

Kabohaidreti 
(Carbohydrate) 

Chanzo kikubwa cha nishati 
katika milo na huupa mwili nguvu 

Nafaka, mchele, mihogo, 
viazi, ndizi  

Udhaifu wa mwili, kukonda kwa 
mwili 
 

Kuongezeka uzito kupita kiasi 

Mafuta  
(Fats and Oils) 

Chanzo kikuu cha nishati 
iliyomakinika, husaidia 
umeng’enywaji, ufyonzwaji na 
usafirishaji wa vitamini A, D, E, na 
K 

Mbegu za mafuta, majarini, 
jibini, siagi, vyakula vya 
kokwa kama kweme na 
karanga, nyama, jamii ya 
ndege, maziwa na vyakula 
vitokanavyo na maziwa, 
samaki 
 

Ngozi kuwa na magamba, 
nywele kunyonyoka, kudhoofika 
kwa kinga mwili 

Kuharisha kinyesi chenye 
mafuta, mafuta kuhifadhiwa 
kwa wingi mwilini 

 

Imetoholewa kutoka: Network of African People Living with HIV/AIDS, November, 1997. 

Wong G, HIV Disease: Nutrition Guidelines, Practical Steps for a Healthier Life, 1993. 
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2.3 Mtindo wa maisha unaosaidia kuimarisha afya ya watu wanaoishi na  
VVU na wenye UKIMWI 

Ni muhimu kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI, kuishi kwa mtindo wa 
maisha ambao utawafanya waendelee kuwa na afya njema. Ili waendelee kuwa na 
afya njema ni muhimu wazingatie yafuatayo: 
 
• Ulaji unaofaa 
Mara mtu anapotambua kuwa ana VVU/UKIMWI anapaswa kuzingatia lishe bora. 
Lishe bora hutokana na kula vyakula mbalimbali kutoka makundi ya vyakula 
ambavyo humpatia mtu virutubisho vyote kwa kiwango kinachohitajika kwa ajili ya 
utendaji sahihi wa mfumo wa kinga mwili. 
 
Lishe bora husaidia kuzuia kupungua uzito na kuimarisha mfumo wa kinga mwili. 
Kwa mtu aliyepungua uzito, ni vigumu kuweza kurudi katika hali yake ya awali 
hasa kama hajisikii vizuri. Kwa hiyo, kuzuia utapiamlo liwe ndilo lengo kuu kwa 
watu wote wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI ili waendelee kuwa na afya njema 
pamoja na kuishi maisha bora. 
 
• Kula vyakula mchanganyiko 
Hakuna chakula cha aina moja kinachoweza kuupatia mwili virutubisho vyote. 
Mchanganyiko wa vyakula vya aina mbalimbali katika mlo utaboresha upatikanaji 
na ufyonzwaji wa virutubisho. Ni muhimu uchaguzi wa chakula utokane na vyakula 
mbali mbali kila inapowezekana ili kuwa na mfumo mzuri wa ulaji unaomfanya 
mlaji kufurahia chakula. Chagua chakula kutoka katika kila kundi la vyakula 
vilivyotajwa hapo chini kwa ajili ya mlo wako: 
- Nafaka, vyakula aina ya mizizi na ndizi za kupika; 
- Vyakula jamii ya mikunde, vile vya kokwa, na vyenye asili ya wanyama; 
- Matunda; 
- Mboga mboga; na 
- Sukari na mafuta. 
 
• Kula kiasi kidogo cha chakula mara kwa mara 
Watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI wakati mwingine wanapata shida ya 
kula chakula kutokana na matatizo yanayowakabili ikiwa ni pamoja na utando 
katika kinywa, kichefuchefu na kutapika. Ili watu wanaoishi na VVU na wenye 
UKIMWI waweze kutosheleza mahitaji yao ya virutubisho ni muhimu kwa siku wale 
kiasi kidogo cha chakula mara kwa mara. 
 
• Kunywa maji safi na salama 
Ni muhimu kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI kunywa maji ya 
kutosha yaliyo safi na salama kila siku (lita 1.5 – 2 au glasi 8). Upungufu wa maji 
mwilini hupunguza nguvu na ustahimilivu na utendaji mzuri wa viungo vya mwili. 
Pia husababisha misuli kukakamaa, uchovu na kuzimia kutokana na joto. 
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• Kunywa vinywaji kwa wingi 
Vinywaji ni chanzo kingine cha maji. Vinywaji hivyo ni pamoja na juisi ya matunda, 
maziwa, vinywaji vilivyochachushwa, maji ya madafu na supu. 
 
• Chagua chakula kinachofaa 
Vyakula hutofautiana katika virutubisho hivyo basi chagua vyakula 
vitakavyokupatia virutubisho vya kutosha. Unapokuwa na fedha kiasi ni vema 
kununua na kula vyakula vyenye wingi wa virutubisho kwa bei nafuu. Kwa mfano, 
unaweza kununua machungwa, karanga, mayai au maziwa badala ya soda 
ambayo itakupatia nishati pekee bila viini lishe vingine kwa bei hiyo hiyo au zaidi. 
Tumia vyakula vinavyopatikana na kukubalika katika eneo lako ikiwa ni pamoja na 
vyakula vya asili ya wadudu na matunda pori. Pia chagua vitafunwa vitakavyo 
kupa viturubisho muhimu. 
 
• Fanya mazoezi 
Watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI wahamasishwe kuendelea na shughuli 
zao za kawaida kila inapowezekana. Kwa wale ambao hawafanyi shughuli 
zinazotumia nguvu nyingi wanaweza kufanya mazoezi ya kutembea au kukimbia 
taratibu. Epuka mazoezi ya kuchosha na yanayotumia nguvu nyingi kupita kiasi. 
 
• Zingatia ngono salama 
Ngono salama kwa kutumia kondomu na kuwa na mpenzi mmoja mwaminifu ni 
muhimu ili kupunguza uwezekano wa kupata maambukizo mapya ya virusi vya 
UKIMWI, kushika mimba au kuambukizwa magonjwa mengine ya kujamiiana. 
 
• Epuka matumizi ya tumbaku 
Ni vema watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI kutotumia tumbaku. Moshi wa 
sigara au tumbaku hupunguza kinga mwilini na kufanya watu wanaoishi na VVU 
na wenye UKIMWI wasiweze kuhimili maambukizo ya magonjwa kama vile kifua 
kikuu. 
 
• Epuka unywaji wa pombe 
Watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI wanashauriwa kutokunywa pombe. 
Pombe huathiri mfumo wa kingamwili kwa kupunguza vitamini ambazo ni muhimu 
kwa kujenga kinga ya mwili. 
 
• Pata msaada wa kisaikolojia 
Mahitaji ya watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI ni zaidi ya lishe na huduma 
bora za afya. Wanahitaji pia ushauri na msaada wa kisaikolojia ili kuweza 
kukabiliana na matatizo waliyonayo.  
 
• Kuwa na mtazamo wa matumaini 
Mtazamo wa maisha wenye matumaini huweza kuleta upendo, furaha na amani 
ambavyo huchangia kuimarisha mfumo wa kinga ya mwili na kuuwezesha mwili 
kufanya kazi yake vizuri. Mtazamo wa kukata tamaa husababisha hasira, chuki, 
hofu na huzuni, ambavyo huchangia katika kudhoofisha mfumo wa kinga mwilini.  
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• Dhibiti msongo 
Watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI wanatakiwa kuepukana na hali yoyote 
inayoweza kuleta msongo wa mwili na akili kila inapowezekana. Wanapaswa 
kujaribu kupunguza hofu na kuwa na mtazamo wa matumaini. Pia wanahitaji 
kutulia na kupumzika wakiwa na watu wanaowapenda, familia zao, watoto na 
marafiki. Vile vile wajaribu kufanya mambo yatakayowaongezea furaha kwa mfano 
kusikiliza muziki au kujisomea. Mambo haya yatawasaidia kupunguza hofu kuhusu 
hali waliyo nayo. 
 
Watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI pia wanapaswa kutafuta msaada na 
ushauri unaofaa kutoka kwa mtaalamu wa afya au mtoa ushauri nasaha. Mtu aliye 
kwenye mazingira yenye msaada au kikundi maalumu ana uwezekano wa kuishi 
muda mrefu zaidi kuliko wale wanaokabiliana na maambukizo katika hali ya 
upweke. Pia watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI wanahitaji kupata muda 
wa kupumzika na kulala kwa muda mfupi wakati wa mchana. 
 
2.4 Usalama wa chakula na usafi wa mtu binafsi 
Chakula na maji vinaweza kusibikwa (contaminated) na bakteria, virusi, vimelea, 
fangasi na hata kemikali. Chakula chenye sumu au chenye kusibikwa na vijidudu 
kinaweza kusababisha kuharisha kidogo au sana na wakati mwingine huweza 
kusabababisha kifo. Chakula kilichosibikwa kinaweza kusababisha maambukizo 
ambayo huweza kuwa makali kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI.  
 
Watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI wana uwezekano mkubwa wa kupata 
maambukizo. Kwa sababu hiyo wanatakiwa kuwa makini na usafi na usalama wa 
chakula wanachokula na maji wanayokunywa kwani wakipata magonjwa yoyote 
yakiwemo yale yanayotokana na chakula na maji yatazidi kudhoofisha mfumo wao 
wa kinga mwilini. Wanatakiwa kuzingatia kwa makini kanuni za usafi na usalama 
katika maandalizi ya chakula na maji kwani taratibu za uandaaji, utunzaji na hifadhi 
ya chakula na maji zisizozingatia usafi na usalama huweza kusababisha chakula 
kusibikwa na hivyo kusababisha magonjwa. Kwa hiyo: 
- Zingatia hali ya usafi kwa kuosha mikono vizuri kabla ya kuandaa chakula, 

kufunga vidonda na hakikisha usafi wa mwili na nguo; 
- Zingatia hali ya usafi jikoni kwa kusafisha sawasawa vyombo pamoja na 

sehemu za kutayarishia chakula; 
- Zingatia ubora wa utayarishaji, utunzaji na hifadhi ya chakula; 
- Chunguza kwa makini vyakula vilivyosindikwa kuhusu ubora wa ufungaji na 

maelekezo yaliyoko kwenye lebo na pia tarehe zinazoonyesha chakula 
kilitengenezwa lini na mwisho wa kutumika; 

- Safisha vizuri matunda na mboga mboga endapo vinaliwa bila kupikwa; 
- Chovya kwenye maji moto matunda na mboga mboga ziliwazo bila 

kumenywa; 
- Endapo hakuna maji salama kwa ajili ya kuosha matunda na mboga mboga, 

menya ganda kabla ya kula; 
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- Hakikisha vyakula vitokanavyo na asili ya wanyama kama nyama, samaki, 
mayai na kuku vinapikwa na kuiva na pia vinatunzwa mahali salama ili 
kuepuka sibiko; na  

- Hakikisha usafi na usalama wa maji ya kunywa na yale yatumikayo 
kutengeneza juisi na barafu. 

 
2.5 Lishe kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI katika hatua 

mbali mbali  
Mahitaji ya lishe yanatofautiana kulingana na hatua ambayo imefikiwa kutoka 
maambukizo ya VVU hadi kupata UKIMWI. Ulaji bora unaweza kusaidia mwili 
kupambana na magonjwa nyemelezi na hali nyingine pia kusaidia mwili uweze 
kustahimili na kutumia dawa vizuri. Ni muhimu kwa watu wanaoishi na VVU na 
wenye UKIMWI kuelewa jinsi ya kupata mahitaji yao ya kilishe kutegemeana na 
hatua waliyoifikia. 
 
2.5.1 Mtu mwenye VVU asiyeonyesha dalili zozote 
Huyu ni mtu ambaye haonyeshi dalili zozote za UKIMWI zaidi ya kujisikia uchovu. 
Katika hatua hii, ni muhimu kujenga akiba ya virutubisho muhimu na kuhakikisha 
uzito wa mwili na misuli haupungui. Mtu aliye na VVU anatakiwa awe na mtindo wa 
maisha unaozingatia kanuni bora za afya ambazo ni pamoja na: 
- Kula chakula cha mchanganyiko na cha kutosha ili kukidhi mahitaji 

yaliyoongezeka ya nishati, utomwili, vitamini na madini; 
- Kufanya mazoezi ili kuchochea hamu ya kula na kujenga misuli; 
- Kuhakikisha usalama na usafi wa chakula ili kuepuka magonjwa yatokanayo 

na chakula na maji; na 
- Kuacha au kupunguza unywaji wa pombe. 
 
 
2.5.2 Dalili za mwanzo ikiwa ni pamoja na kupungua uzito 
Katika hatua hii matatizo ya kiafya kama vile vidonda kinywani na kooni na 
kuharisha huanza kujitokeza. Hali hii huongeza mahitaji ya nishati, utomwili, 
virutubisho vingine mwilini na pia huzidi kudhoofisha kinga ya mwili. Kutokana na 
kuumwa na kutumia dawa, hamu ya kula inaweza kupungua au huweza kupata 
maumivu wakati wa kula. Katika hatua hii mtu anayeishi na VVU anahitaji 
kupunguza athari za kuugua na kutokula vizuri kwa: 
- Kuendelea kula wakati wa ugonjwa; 
- Kuongeza ulaji wa vyakula vyenye virutubisho muhimu ili kurudisha afya 

yake na uzito wa mwili; 
- Kuendelea na mazoezi ya mwili na viungo; 
- Kukabili hali inayoweza kuathiri ulaji; 
- Kupata ushauri na tiba mapema; 
- Kufuata mtindo wa maisha unaozingatia kanuni bora za afya; na 
- Kuendela kuzingatia usafi na usalama wa chakula na maji. 
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2.5.3 Dalili dhahiri za UKIMWI 
Katika hatua hii kinga ya mwili inakuwa imedhoofika kabisa na magonjwa 
nyemelezi hujitokeza. Kupungua kwa uzito, kukonda na kuharisha mfululizo ni 
matatizo yanayojionyesha wazi wazi. Hivyo basi mtu huyu anatakiwa: 
- Asaidiwe na kufarijiwa na wanafamilia kimwili, kihisia, kiakili na kiroho; 
- Apate tiba ya magonjwa nyemelezi ambayo huathiri hamu ya kula, ulaji na 

matumizi ya chakula mwilini; 
- Aendelee kula hata pale ambapo ugonjwa ni mkali na hamu ya kula 

imepungua; 
- Asaidiwe kufanya mazoezi mepesi ya mwili; 
- Aendelee na mtindo wa maisha unaozingatia kanuni bora za afya; na 
- Aendelee kuzingatia usafi na usalama wa chakula na maji. 
 
2.6 Lishe kwa makundi maalum 
Makundi haya maalum yanajumuisha watoto waliozaliwa na wanawake wenye 
VVU/UKIMWI, vijana, wanawake wajawazito na wanaonyonyesha. 
 
2.6.1 Watoto waliozaliwa na wanawake wenye VVU/UKIMWI 
Watoto wanaozaliwa na wanawake wenye VVU/UKIMWI wana uwezekano 
mkubwa wa kupata utapiamlo, magonjwa na hatimaye kufa. Hii inaweza 
kusababishwa na maambukizo ya VVU/UKIMWI au matunzo duni kutokana na 
kudhoofika kwa afya ya mzazi mmoja au wote. Ni muhimu kwa watoto 
wanaozaliwa katika mazingira haya kupata matunzo yanayoridhisha kiafya na 
kilishe. Pia ni budi kufuatilia kwa karibu ukuaji na maendeleo ya watoto hawa mara 
kwa mara. 
 
Watoto wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI wanahitaji matunzo ya ziada na 
uangalifu mkubwa kwa kuwa mifumo yao ya kinga ya mwili ni dhaifu na hivyo wana 
uwezekano mkubwa wa kupata magonjwa nyemelezi ambayo huweza kuwaathiri 
sana. Watoto hawa wanahitaji kiasi kikubwa zaidi cha nishati, utomwili na 
virutubisho vingine kwa ajili ya ukuaji na maendeleo yao na pia kukabiliana na 
maambukizo ya VVU. Mahitaji ya virutubisho kwa watoto hutofautiana kulingana 
na umri wao. 
 
• Watoto wenye umri wa miezi 0 – 6  
Katika umri huu, maziwa ni chakula pekee kinachopendekezwa. Maziwa haya 
yanaweza kuwa yale ya mama, yanayotayarishwa majumbani au maziwa ya kopo 
ya watoto wachanga. Katika miezi michache ya mwanzo watoto wachanga huwa 
hawana vimeng’enyo vya kutosha kumeng’enya wanga. Mama au mlezi wa mtoto 
anapaswa apate ushauri nasaha juu ya njia mbali mbali za ulishaji watoto 
wachanga kutoka kwa mshauri nasaha aliyepata mafunzo hayo. 
 
Ni muhimu kufuatilia kwa makini maelekezo yanayotolewa ili kuhakikisha kwamba 
ulishaji wa watoto unafaa na ni salama. Katika umri huo mama anayenyonyesha 
asimlishe mtoto huyo maziwa mengine, maji ya matunda, vyakula au maji. 
Uchanganyaji wa njia za ulishaji huweza kuchubua utumbo laini wa mtoto na hivyo 
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kuongeza uwezekano wa kupata maambukizo ya VVU kutoka kwenye maziwa ya 
mama. Maelezo ya ziada kuhusu ulishaji wa watoto na VVU/UKIMWI yanapatikana 
katika Mwongozo wa Kitaifa wa Ulishaji wa Watoto Wachanga wenye VVU/ 
UKIMWI.  
 
• Watoto wenye umri wa miezi 7 – 24 
Watoto wote wenye umri zaidi ya miezi 6 wanapaswa kulishwa vyakula vya 
kujaliza (nyongeza). Vyakula vya kujaliza ni vyakula au vinywaji, ambavyo 
vimetayarishwa nyumbani au vimetengenezwa viwandani, ambavyo mtoto 
hulishwa huku akiendelea kunyonyeshwa maziwa ya mama au kupewa maziwa 
mbadala ya watoto ili kukidhi mahitaji yake ya kilishe. Maziwa ni lazima yaendelee 
kuwa sehemu muhimu ya chakula cha mtoto mpaka anapofikia umri wa miaka 
miwili. Mara nyingi vyakula vya kujaliza vinavyotumika hushibisha haraka lakini 
vina kiasi kidogo cha virutubisho. Hivyo vinahitaji kuboreshwa ili viweze kumpatia 
mtoto utomwili na virutubisho vingine kwa kiwango kinachohitajika. Mlo bora wa 
mtoto ni ule uliotayarishwa kutokana na vyakula mchanganyiko vinavyopatikana 
katika eneo husika. Mtoto anapaswa alishwe mara kwa mara, angalau mara tano 
kwa siku ili kukidhi mahitaji yake ya kilishe.  
 
Kama mtoto ni mgonjwa, ni muhimu kuongeza idadi ya milo yake wakati huo na 
hata baada ya kupona. Ni muhimu pia kuhakikisha kuwa kiasi cha chakula mtoto 
anachokula kwa siku ni cha kutosha. 
 
Pamoja na hayo, ni muhimu kumpatia mtoto: 
- Vyakula laini, ambavyo ni rahisi kumeza; 
- Vyakula vyenye wingi wa vitamini na madini; 
- Vyakula vilivyochachushwa kama togwa na mtindi; na 
- Maji safi na salama ya kunywa. 
 
Zaidi ya hayo ni muhimu kuzingatia suala la usafi na usalama wakati wa utayarisha 
chakula na kumlisha mtoto. Ulishaji changamfu pia ni muhimu. 
 
• Watoto wenye umri wa miaka 2 - 5 
Watoto wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI wanahitaji matunzo ya kiafya ya 
ziada. Wazazi au walezi wao wanapaswa kuhakikisha kuwa watoto hawa 
wanapata huduma za matibabu pindi wanapougua. Ukuaji wao ufuatiliwe mara 
kwa mara. Ni muhimu kufuatilia kwa usahihi mwelekeo wa mchirizo wa ukuaji 
kwenye kadi ya kiliniki Na.1. Kama uzito unapungua au hauongezeki hatua 
zinazostahili zichukuliwe mara moja. Mama au walezi wanapaswa kuhusishwa na 
kuhamasishwa kuwapeleka watoto wao kliniki kila mwezi hata kama hawaumwi. 
Wanapaswa kuhudhuria kliniki kwa ajili ya ufuatiliaji wa ukuaji na maendeleo kiafya 
ya watoto wao, kupata chanjo na virutubisho vya nyongeza, elimu ya afya na 
ushauri kuhusu ulishaji wa watoto wao. 
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Pamoja na hayo, ni muhimu: 
- Kuwapatia vyakula mchanganyiko ambavyo ni laini na rahisi kumeza; 
- Kuwapatia maji safi na salama ya kunywa; 
- Kuwapatia vitafunwa vyenye virutubisho vingi kama matunda na karanga; 
- Kuboresha chakula kwa kuongeza vyakula kama vile maziwa, mafuta, 

karanga, sukari, siagi, unga wa kimea na asali; 
- Kuwapatia vyakula vyenye wingi wa vitamini na madini; 
- Kuwapatia vyakula vilivyochachushwa kama togwa na mtindi; 
- Kuzingatia kanuni za usafi na usalama wakati wa kutayarisha na kuwalisha 

watoto chakula; na  
- Kuzingatia ulishaji shirikishi wa mtoto. 
 
• Watoto wenye umri wa miaka 6 – 10 
Watoto wengi katika kundi hili hupata virutubisho kutokana na chakula cha familia. 
Watoto wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI wanaweza kuwa na matatizo ya 
mfumo wa metaboli hali ambayo husababisha ufyonzwaji na matumizi duni ya 
virutubisho mwilini. Ni muhimu kuhakikisha kuwa watoto hawa wanapata 
virutubisho vya kutosha kukidhi ongezeko la mahitaji yao ya kilishe. Kwa hiyo, ni 
muhimu kuwapatia: 
- Vyakula mchanganyiko ambavyo ni laini na rahisi kumeza; 
- Maji safi na salama ya kunywa; 
- Vitafunwa vyenye virutubisho vingi kama matunda na karanga; 
- Vyakula vilivyorutubishwa kwa kuongezwa vitu kama vile maziwa, mafuta, 

karanga, sukari, siagi, unga wa kimea na asali; 
- Vyakula vyenye wingi wa vitamini na madini;  
- Vyakula vilivyochachushwa kama togwa na mtindi; na 
- Kuzingatia kanuni za usafi na usalama wakati wa kutayarisha chakula. 
 
2.6.2 Vijana 
Kundi hili ni la watoto walio katika umri wa kubalehe au kuvunja ungo na ukuaji wa 
kasi. Kwa sababu ya ukuaji wa kasi, mahitaji yao ya nishati, utomwili, vitamini na 
madini huongezeka sana. Maambukizo ya VVU kwa kundi hili, huongeza zaidi 
mahitaji yao ya virutubisho. Hivyo ni muhimu kuhakikisha kuwa vijana wanapata 
virutubisho vyote vinavyohitajika kwa kuongeza kiasi na ubora wa chakula. 
 
2.6.3 Wanawake wajawazito 
Lishe bora ni muhimu wakati wa ujauzito kwa afya nzuri ya mama na mtoto aliyeko 
tumboni. Wanawake wote wajawazito wanahitaji kuongeza kiasi cha chakula ili 
kukidhi mahitaji ya watoto wao pamoja na kujiandaa kwa ajili ya kunyonyesha. Vile 
vile wanatakiwa kutumia virutubisho vya nyongeza vya madini ya chuma na 
vitamini ya foliki asidi katika kipindi chote cha ujauzito. Maelezo zaidi ya utumiaji 
wa virutubisho vya nyongeza yanapatikana katika Mwongozo wa Kitaifa wa 
Micronutrient Deficiency Control Policy Guidelines for Supplementation. 
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Mwanamke anayeishi na VVU na mwenye UKIMWI anapaswa kukidhi ongezeko la 
mahitaji ya virutubisho kutokana na hali yake ya ujauzito na ya maambukizo ya 
VVU. Hivyo ashauriwe: 
- Kuongeza idadi ya milo; 
- Kuongeza kiasi cha chakula; 
- Kula chakula mchanganyiko kinachopatikana katika eneo analoishi; 
- Kutumia virutubisho vya nyongeza kila siku; 
 
Vile vile anahitaji: 
- Kuhudhuria kliniki mara kwa mara kwa ajili ya kufuatilia afya yake; 
- Apate muda wa kupumzika wakati wa mchana; 
- Kuzingatia ngono salama ili kuepuka maambukizo mapya; na 
- Kuepuka kutumia pombe na sigara. 
 
Mwanamke anayeishi na VVU anashauriwa kuepuka kubeba mimba, kwani mimba 
itadhoofisha afya yake na pia kuna uwezekano mkubwa wa kumuambukiza mtoto 
VVU. Endapo mwanamke anayeishi na VVU atapata mimba, hana budi kupata 
huduma maalum wakati wa ujauzito, wakati wa uchungu na kujifungua, na wakati 
wa kunyonyesha ili kupunguza uwezekano wa maambukizo ya VVU kwa mtoto. 
Mama anashauriwa kumuona mtaalamu wa afya juu ya upatikanaji wa huduma 
hiyo. 
 
2.6.4 Wanawake wanaonyonyesha  
Wakati wa kunyonyesha wanawake wote wanahitaji kupata virutubisho vya ziada 
kwa ajili ya utengenezaji maziwa. Kama mwanamke anayenyonyesha ana 
utapiamlo, maziwa hutengenezwa kwa kutumia akiba yake ya virutubisho. 
Mwanamke huyo anashauriwa kuongeza idadi ya milo sawa na mlo mmoja wa 
ziada kila siku. Vile vile anapaswa atumie vidonge vya vitamini A mara baada ya 
kujifungua au ndani ya wiki 4 za mwanzo baada ya kujifungua. 
 
Mwanamke anayeishi na VVU na mwenye UKIMWI na anayenyonyesha anahitaji 
kukidhi ongezeko la mahitaji ya virutubisho kwa ajili ya hali yake ya kunyonyesha 
na maambukizo ya VVU. Anashauriwa kuongeza idadi ya milo, kula chakula 
mchanganyiko kinachopatikana katika eneo analoishi. Pia anatakiwa kuzingatia 
ngono salama ili kujilinda yeye mwenyewe na mtoto wake. Ili kupunguza 
uwezekano wa kumwambukiza mtoto wake, mwanamke anayenyonyesha 
anapaswa kuzuia maambukizo ya matiti, majipu kwenye matiti na vidonda au 
mipasuko kwenye chuchu. Endapo hali hii itatokea anapaswa kutibiwa haraka 
iwezekanavyo. Anapaswa pia kutafuta matibabu mapema ya vidonda au utando 
katika kinywa cha mtoto. 
 
Mwanamke huyu ashauriwe kuhudhuria kliniki baada ya kujifungua katika wiki ya 
1, 2, na ya 6 kama inavyotakiwa ili kuchunguzwa afya yake. Kwenye kliniki 
mwanamke huyu aelekezwe jinsi ya kujitunza yeye pamoja na mtoto wake ili 
kuzuia matatizo yanayoweza kutokea wakati huo. Pia apatiwe huduma ya uzazi wa 
mpango. 
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2.7 Virutubisho vya nyongeza kwa watu wanaoishi na VVU na wenye 

UKIMWI 
Watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI wanahitaji virutubisho vya nyongeza 
kutokana na kuongezeka kwa mahitaji yao ya kilishe, ulaji na ufyonzwaji duni wa 
virutubisho. Kwa sababu hiyo baadhi ya virutubisho vya nyongeza ikiwa ni pamoja 
na vile vyenye nishati kwa wingi na viua chembe haribifu (antioxidants) vinaweza 
kuhitajika. Ni muhimu ikumbukwe kuwa virutubisho vya nyongeza siyo mbadala wa 
ulaji bora, lakini vitumike kama ziada.  
 
Ikumbukwe vile vile kwamba siku hizi kuna virutubisho vya nyongeza vya aina 
nyingi madukani.  Virutubisho vinavyouzwa kwa bei kubwa haimaanishi kwamba 
ndiyo vizuri zaidi, au vile vinavyotangazwa ndiyo bora zaidi kuliko vile 
visivyotangazwa. Hivyo basi ni muhimu kuwa waangalifu katika kununua 
virutubisho hivyo. Kila mara ni muhimu kupata ushauri na maelekezo ya 
wataalamu wa afya au lishe kabla ya kununua na kutumia virutubisho hivyo. Hata 
hivyo virutubisho hivi vinaweza kufanya pesa nyingi zaidi itumike katika kuvinunua 
na hivyo kukosa pesa kwa ajili ya kununua chakula. 
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SURA YA TATU 
3.0 JINSI YA KUKABILIANA NA MATATIZO YA KIAFYA YANAYOTOKANA 

NA MAAMBUKIZO YA VVU/UKIMWI KWA NJIA YA ULAJI BORA 
Watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI wanaweza kupata matatizo mbalimbali 
ya kiafya, ambayo yanaweza kuathiri mfumo mzima wa ulaji, umeng’enywaji wa 
chakula na ufyonzwaji wa virutubisho mwilini. Hii kwa kiasi fulani inasababishwa na 
virusi vya UKIMWI ambavyo huathiri utumbo na hivyo kusababisha mtu kuharisha. 
Sababu nyingine ni kuwa mtu mwenye UKIMWI anaweza kuwa anasumbuliwa na 
maradhi mbalimbali kama vile homa, utando kinywani, kichefuchefu na kutapika, 
ambavyo vinamfanya ashindwe kula vizuri au akose hamu ya kula. Kwa sababu 
hiyo hifadhi ya virutubisho mwilini kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI 
inapungua na mfumo wa kinga ya mwili hudhoofika. Hii husababisha mwili 
kushindwa kupigana na magonjwa nyemelezi na hatimaye kupungua kwa uzito. 
 
Ili kukabiliana na matatizo haya, ni muhimu kutayarisha vyakula vyenye lishe bora 
ambavyo vinaweza kuliwa kwa urahisi na mgonjwa ili kumpa virutubisho vya 
kutosha. Kwa kufanya hivyo, mfumo wa kinga ya mwili utapata nguvu na uzito wa 
mwili utaongezeka, hivyo kumwezesha mtu huyu kuishi kwa muda mrefu zaidi. 
Hata hivyo matatizo mbalimbali ya kiafya yanayoambatana na VVU/UKIMWI 
yanahitaji ushauri maalum wa jinsi ya kuyakabili. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
3.1 Kuharisha na ufyonzwaji duni wa mafuta mwilini 
 
Kuharisha ni hali ambayo mtu hupata kinyesi laini au chenye majimaji mara tatu au 
zaidi katika kipindi cha saa 24. Kuharisha kunaweza kusababishwa na kunywa 
maji yasiyo safi na salama, maambukizo, vimelea au baadhi ya dawa 
zinazotumika. Zaidi ya hayo, mafuta na maziwa ni vyakula vinavyoweza 
kusababisha ufyonzwaji duni wa mafuta mwilini na hivyo kusababisha kuharisha. 
Kuharisha kukiendelea kwa muda mrefu husababisha upungufu wa maji mwilini, 
upoteaji na ufyonzwaji duni wa virutubisho, kukosa hamu ya kula na hatimaye 
utapiamlo. Ufuatao ni ushauri wa kukabiliana na kuharisha:  
- Kunywa maji safi na salama kwa wingi; 
 

KUMBUKA 
Ushauri unaotolewa wa kukabiliana na tatizo moja la kiafya ulilonalo 
unaweza kuleta madhara kwa tatizo lingine. Kama una zaidi ya tatizo 
moja la kiafya, ni vizuri kuepuka kula chakula ambacho kitaongeza 
ukubwa wa tatizo lingine. Daima tafuta ushauri kutoka kwa mtaalam wa 
afya kama tatizo litaendelea. 
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- Kunywa vinywaji vingine kwa wingi kama vile maji ya mchele uliochemshwa, 
maji ya madafu, supu, maji ya matunda, togwa na mchanganyiko wa maji 
yenye chumvi na sukari ili kurudisha maji yaliyopotea mwilini. Kunywa 
vinywaji hivi kati ya mlo mmoja na mwingine na sio wakati wa mlo; 

- Kula kiasi kidogo cha chakula mara kwa mara; 
- Kula chakula kilichopondwa pondwa au chenye majimaji ambacho ni rahisi 

kumezwa na kumeng'enywa. Vyakula kama uji wa mahindi, wali, viazi na 
mkate vinaweza kulainishwa; 

- Kula vyakula vilivyochachushwa kama vile mtindi au togwa ili kuboresha 
umeng’enywaji na ufyonzwaji wa chakula. Epuka kunywa maziwa kwa 
sababu yanaweza kuendeleza kuharisha; 

- Kula matunda kama vile ndizi, maembe, mapapai na matikiti pamoja na 
supu ya mboga mboga kama vile karoti, maboga, mchicha na spinachi ili 
kurudisha madini yaliyopotea. Epuka kula matunda machachu kama 
machungwa, machenza na mananasi na mboga mboga kama vitunguu na 
nyanya; 

- Kula vyakula vyenye kiasi kidogo cha nyuzi nyuzi kama vile unga 
uliokobolewa, muhogo na viazi vya kupondwa. Ondoa maganda ya mbegu 
za jamii zote za mikunde ikiwa ni pamoja na njegere, maharage, choroko na 
mbaazi kabla ya kuliwa; 

- Punguza kula vyakula vyenye mafuta mengi kwa kuchemsha, kupika kwa 
mvuke, kubanika, kuchoma au kuondoa ngozi ya kuku au mafuta 
yanayoonekana kwenye nyama kabla ya kuipika. Epuka kula vyakula 
vilivyokaangwa; 

- Kula taratibu na tafuna chakula vizuri ili kurahisisha umeng'enywaji. 
- Tayarisha mlo kwa kutumia vyakula ambavyo havijakaa muda mrefu; 
- Epuka kula au kunywa vyakula au vinywaji vinavyoleta gesi tumboni kama 

vile kabichi, vitunguu, pilipili hoho na soda. 
- Epuka kunywa vinywaji vyenye kafeini na vileo kama vile kahawa, chai, 

pombe na soda ya kola. Vinywaji hivi vinazuia ufyonzwaji wa baadhi ya 
vitamini na madini mwilini. 

- Epuka kutumia viungo vikali kama vile binzari na pilipili ambavyo 
husababisha tumbo kuchafuka au kuuma. 

 
3.2 Kukosa hamu ya kula na mabadiliko ya ladha ya chakula 
Kukosa hamu ya kula ni tatizo linalotokea mara kwa mara kwa watu wanaoishi na 
VVU na wenye UKIMWI. Tatizo hili huweza kusababishwa na maambukizo, 
unyonge au huzuni, wasiwasi, uchovu au mabadiliko ya ladha. Kwa upande 
mwingine tatizo la kubadilika kwa ladha ya chakula linaweza kusababishwa na 
athari za baadhi ya dawa, lishe duni na maambukizo. Katika hali yeyote ile ni 
muhimu kula chakula cha mchanganyiko na cha kutosha ili kupata nguvu, kuepuka 
kupungua kwa uzito wa mwili na kupata utapiamlo. 
 
Zifuatazo ni baadhi ya njia za kuboresha ladha ya chakula na kuongeza hamu ya 
kula: 
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- Chagua na pika chakula ambacho kinakuvutia na kunukia vizuri. Chakula 
kinaweza kuwa na ladha nzuri kikiliwa muda mfupi baada ya kutayarishwa; 

- Kama chakula cha aina fulani kina ladha au harufu usiyoipenda, tumia 
chakula mbadala. Kwa mfano, badala ya nyama unaweza kula samaki, 
kuku, maharage au vyakula vyenye asili ya maziwa; 

- Tumia viungo kama vitunguu, vitunguu saumu, mdalasini na tangawizi ili 
kuleta hamu ya kula, kuongeza ladha na kusaidia umeng’enywaji wa 
chakula; 

- Ongeza sukari katika baadhi ya vyakula ili kupunguza uchungu au ladha 
isiyoridhisha; 

- Kula vyakula unavyovipenda zaidi. Mara nyingi mchuzi wa mboga mboga 
na kuku, supu ya viazi vitamu na ndizi huweza kustahimiliwa; 

- Kula vyakula vyenye nishati kama vile ugali, mkate, muhogo, viazi, wali, 
magimbi na ndizi za kupikwa; 

- Ongeza mafuta kiasi kidogo katika chakula ili kuongeza nishati na 
kurahisisha umezaji; 

- Kula kiasi kidogo cha vyakula mchanganyiko mara kwa mara; 
- Kunywa maji na vinywaji vingine kwa wingi kati ya mlo mmoja na mwingine 

na siyo wakati wa mlo.  Maji ya ndimu au limao husaidia kuongeza hamu ya 
kula; 

- Kula wakati wowote unapojisikia unataka kula, kama huna hamu ya kula 
kabisa, jaribu kujilazimisha; 

- Kula na watu wengine kwani hii husaidia kufurahia tendo la kula; 
- Epuka kunywa pombe kwa sababu inapunguza hamu ya kula na pia 

inadhoofisha mwili; 
- Sukutua kinywa na piga mswaki mara kwa mara; 
- Fanya mazoezi mara kwa mara ili kuongeza hamu ya kula. 
 
3.3 Vidonda na utando kinywani 
Vidonda na utando kinywani na kooni ni matatizo yanayotokea mara kwa mara 
kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI. Matatizo haya husababisha 
maumivu wakati wa kula na hivyo kuathiri ulaji. Zifuatazo ni baadhi ya njia za 
kumsaidia mgonjwa: 
- Kula chakula laini, kilichopondwapondwa au kusagwa kama vile viazi, 

maboga, parachichi, papai au ndizi; 
- Kunywa vinywaji vinavyotuliza maumivu kama vile juisi ya matunda, supu 

au hata maziwa kama huna tatizo la kuharisha; 
- Kunywa mtindi ili kuzuia uotaji wa fangasi kinywani; 
- Tumia supu au siagi kulainisha chakula kama huna tatizo la kichefuchefu au 

kuharisha; 
- Epuka kutumia vyakula na vinywaji vyenye sukari, kwani vinaongeza uotaji 

wa utando kinywani; 
- Epuka kula vyakula vinavyowasha kinywani na kooni kama vile vyenye 

viungo na chumvi nyingi; 
- Epuka kula na kunywa vyakula na vinywaji vya baridi au moto sana; 
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- Epuka kula matunda machachu kama ndimu, malimao, machungwa, 
machenza, mananasi na zabibu; 

- Epuka kula vyakula vigumu vinavyokwaruza au vikavu kama chipsi, mahindi 
ya kuchoma, bisi au mboga mbichi; 

- Epuka kunywa pombe na kutumia tumbaku. Hivi vinaweza kuleta maumivu 
na pia kuharibu ngozi laini ya kinywa; 

- Sukutua kinywa chako mara kwa mara kwa kutumia maji ya uvuguvugu 
yenye chumvi au magadi ili kuondoa mabaki ya vyakula kinywani na pia 
kusaidia kuponya; 

 
3.4 Kichefuchefu na kutapika 
Kichefuchefu na kutapika ni hali inayotokea mara kwa mara kwa watu wengi 
wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI. Hali hii inaweza kusababishwa na harufu ya 
chakula, baadhi ya dawa zitumikazo na maambukizo au gesi tumboni. Hali hii 
inaweza kusababisha kukosa hamu ya kula na kupunguza kula.  Matatizo haya 
yanaweza kukabiliwa kwa kufanya yafuatayo: 
- Kula kiasi kidogo cha chakula mara kwa mara. Kukaa na njaa husababisha 

kichefuchefu kuendelea zaidi; 
- Tafuna chakula vizuri kurahisisha umeng’enywaji na hivyo kupunguza hali 

ya kusikia kichefuchefu; 
- Jaribu kula vyakula vyenye uchachu au vile vyenye chumvi chumvi au 

kunywa maji ya ndimu au limao, chai ya viungo au tangawizi ili kupunguza 
kichefuchefu. Pia harufu ya maganda ya machungwa na malimao au ndimu 
vinasaidia; 

- Kunywa maji kwa wingi kati ya mlo mmoja na mwingine na sio wakati wa 
kula au baada tu ya kula; 

- Chagua na kula vyakula ambavyo havina mafuta mengi na visivyo na sukari 
nyingi; 

- Kama kutapika kutatokea, kunywa maji safi na salama na vinywaji kama 
supu, maji ya matunda au maji ya madafu; 

- Hakikisha kuna hewa ya kutosha wakati wa kupika na kula chakula; 
- Wakati wa kula kaa kitako au egemea mto na subiri angalau ipite saa moja 

baada ya kula kabla hujalala ili kuepuka kutapika; 
- Jaribu kutambua na kuepuka harufu au mambo yanayoweza kusababisha 

utapike; 
- Epuka kunywa kahawa au kinywaji chochote ambacho kina kafeini au 

pombe; 
- Epuka kula vyakula vyenye ladha au harufu kali au vyenye viungo vingi. 
 
3.5 Homa 
Homa husababisha ongezeko la kasi ya metaboli na hivyo kusababisha ongezeko 
la mahitaji ya virutubisho mwilini. Hivyo, unapokuwa na homa: 
- Kunywa maji safi na salama na vinywaji vingine kwa wingi kama vile maji ya 

ndimu, limao au machungwa, chai ya limao au maji ya madafu ili kuzuia 
upungufu wa maji mwilini na pia kurekebisha joto la mwili; 
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- Kula vyakula vyenye nishati nyingi kama vile uji wa kimea cha nafaka, 
togwa au supu iliyorutubishwa; 

- Kula kiasi kidogo cha chakula mara kwa mara ili kukidhi ongezeko la 
mahitaji ya virutubisho mwilini. 

 
3.6 Kiungulia na vidonda vya tumbo 
Kiungulia na vidonda vya tumbo huweza kusababisha matatizo ya ulaji na 
umeng’enywaji wa chakula kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI. Hali 
hii huweza kukabiliwa kama ifuatavyo: 
- Kula taratibu na tafuna chakula vizuri ili kurahisisha umeng’enywaji wa 

chakula;  
- Kula kiasi kidogo cha chakula mara kwa mara; 
- Epuka kunywa supu na vinywaji vyenye tindikali kwa wingi kama vile juisi ya 

machungwa, limao au ndimu na supu ya nyanya; 
- Badala ya kukaanga chakula kichemshwe au kipikwe kwa mvuke; 
- Epuka vyakula vyenye gesi kama vile maharage, kabichi, vitunguu na soda; 
- Epuka kunywa pombe, kuvuta sigara na punguza unywaji wa kahawa kwani 

huchochea utengenezwaji wa tindikali tumboni. Pia, epuka kutumia viungo 
vikali kama vile binzari na pilipili; 

- Epuka kulala mara tu baada ya kula ili chakula kiweze kumeng'enywa; 
- Epuka maisha ya kuchokesha, mawazo, huzuni na msongo. 
 
3.7 Kupungua uzito 
Kupungua kwa uzito kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI 
husababishwa na ongezeko la mahitaji ya virutubisho mwilini, kutokula chakula 
cha kutosha au ufyonzwaji duni wa virutubisho mwilini. Kutokana na sababu hizo, 
mwili hutumia hifadhi yake ya nishati kutoka kwenye  mafuta na utomwili kutoka 
kwenye misuli. Hali hii hudhoofisha mfumo wa kinga ya mwili na kusababisha 
misuli kukonda. Ufuatao ni ushauri unaoweza kusaidia kuongeza uzito: 
- Ongeza kiasi cha chakula na kula chakula mchanganyiko mara kwa mara; 
- Ongeza kiasi cha nishati na utomwili kwenye chakula kwa kuongeza siagi, 

sukari, asali, karanga, korosho, maziwa, mbegu zenye mafuta na mayai; 
- Kunywa vinywaji na maji safi na salama kati ya mlo mmoja na mwingine na 

sio wakati wa kula; 
- Tumia vyakula vilivyochachushwa kama togwa na mtindi ili visaidie 

ufyonzwaji wa virutubisho; 
- Kamulia maji ya ndimu au limao au chungwa au ongeza maganda 

yaliyokwaruzwa ya matunda hayo kwenye vyakula vyenye mafuta ili 
kurahisisha umeng’enywaji na ufyonzwaji wa mafuta; 

- Tumia viungo kiasi ili kuongeza ladha ya chakula; 
- Tafuna chakula vizuri kabla ya kumeza ili kurahisisha umeng’enywaji wake; 
- Ongeza kidogo kidogo kiwango cha mafuta katika mlo wako. Mafuta 

huongeza hamu ya kula na pia huupa mwili nishati ya ziada; 
- Kula mboga na matunda kila siku; 
- Kula vitafunwa kati ya mlo mmoja na mwingine kama vile karanga, korosho, 

matunda au ndizi, mihogo na viazi vya kuchoma; 
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- Fanya mazoezi mara kwa mara. 
 
3.8 Upungufu wa damu 
Upungufu wa damu kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI mara nyingi 
husababishwa na upungufu wa madini ya chuma kwenye chakula, malaria na 
minyoo. Imeonekana kuwa mtu aliyeambukizwa virusi vya UKIMWI atapata 
UKIMWI haraka zaidi endapo atakuwa na tatizo la upungufu wa damu. Dalili za 
upungufu wa damu ni pamoja na kuchoka, udhaifu wa mwili, weupe wa macho, 
ulimi, kucha na viganja vya mikono. Upungufu wa damu unaweza kukabiliwa kwa: 
 
- Kula vyakula vyenye wingi wa madini ya chuma kama vile samaki, nyama, 

maini, mchicha, spinachi, kisamvu, matembele, mboga za maboga, 
maharage, njegere, mbaazi na karanga; 

- Kula vyakula vyenye wingi wa vitamini C kama vile machungwa, machenza 
na mananasi ili kuwezesha ufyonzwaji wa madini ya  chuma mwilini; 

- Kupata ushauri wa wataalam wa afya juu ya utumiaji wa vidonge vya 
kuongeza damu kama ni muhimu na kutibiwa malaria au minyoo. 

 
3.9 Kukosa haja kubwa 
Kukosa haja kubwa kunaweza kusababishwa na ulaji wa chakula chenye kiasi 
kidogo cha maji na nyuzinyuzi, kutofanya mazoezi na athari ya baadhi ya dawa 
zitumikazo. Ili kukabiliana na tatizo hili: 
- Kula vyakula vyenye wingi wa nyuzinyuzi mara kwa mara, kama vile 

matunda, mboga mboga, nafaka zisizokobolewa na jamii ya mikunde; 
- Kunywa kwa wingi maji safi na salama, juisi ya matunda, maji ya madafu, 

togwa na supu; 
- Punguza kula vyakula vinavyotoa gesi kama vile kabichi, vitunguu na soda; 
- Fanya mazoezi ya mwili ili kuboresha umeng’enywaji wa chakula; 
- Epuka kutumia dawa zinazolainisha haja kubwa kwa sababu zinaweza 

kusababisha upotevu wa maji na chumvi chumvi mwilini. 
 
3.10 Kifua kikuu 
Kifua kikuu huathiri mapafu na sehemu nyingine za mwili kama figo, uti wa 
mgongo na mfumo wa njia ya chakula. Mtu mwenye kifua kikuu mara nyingi 
huonyesha dalili kama za mtu anayeishi na VVU na mwenye UKIMWI. Dalili hizo ni 
pamoja na homa, kupungua kwa uzito, kuharisha, kukosa hamu ya kula, 
kichefuchefu na kutapika. Matatizo hayo yanaweza kukabiliwa kama ilivyoelezwa 
awali kwenye sura hii. 
 
Hata hivyo, baadhi ya dawa zinaweza kuathiri ufyonzwaji wa virutubisho au 
metaboli. Kwa mfano isoniazid, huathiri metaboli ya vitamini B6. Kwa hiyo kula 
vyakula vyenye wingi wa utomwili, nishati, madini ya chuma, vitamini C na vitamini 
B6 (angalia jedwali namba 1). 
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3.11 Mafua na kikohozi 
Ili kukabiliana na mafua na kikohozi: 
- Ongeza ulaji wa matunda na mboga mboga zenye vitamini C kwa wingi 

kama vile ukwaju, mabungo, ubuyu, machungwa, machenza, matunda 
damu, maembe, zambarau, mapera na nyanya; 

- Kunywa maji safi na salama na vinywaji vingine kwa wingi;  
- Ongeza viungo kama tangawizi, mdalasini, ndimu au limao, vitunguu saumu 

na vitunguu maji katika vyakula au vinywaji. Viungo hivi vimeonekana kuwa 
na uwezo wa kutuliza mafua na kikohozi. 

 
3.12 Matatizo ya ngozi 
Matatizo ya ngozi ni pamoja na vidonda, upele na mabaka yaliyokauka katika 
ngozi. Miongoni mwa sababu za matatizo ya ngozi ni pamoja na upungufu wa 
vitamini A na B6.  Kabili tatizo hili kwa kula: 
- Vyakula vyenye wingi wa vitamini A kama vile maini, maziwa na vyakula 

vinavyotokana na maziwa, figo, mayai, samaki, mboga za majani za kijani, 
maboga, mawese, karoti, viazi vitamu vyenye rangi ya njano na mapapai. 

- Vyakula vyenye wingi wa vitamini wa B6 kama vile maharage, kabichi, viazi 
vitamu, mahindi, parachichi, samaki na nyama. 
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SURA YA NNE 
4.0 UHUSIANO WA LISHE NA MATUMIZI YA DAWA ZA KISASA NA ZA 

ASILI 
Watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI mara kwa mara hutumia dawa 
ambazo huweza kuleta maingiliano yasiyoridhisha kati ya virutubisho na dawa 
hizo. Maingiliano hayo ni pamoja na ufyonzwaji duni wa virutubisho, kukosa hamu 
ya kula na mabadiliko ya metaboli. Hali hii huweza kusababisha ulaji duni, 
kupungua kwa uzito na matatizo mengine ya kilishe. 
 
Dawa za asili mara nyingi hutumika kama dawa mbadala ya zile za kisasa. 
Ingawaje dawa nyingi za asili zinaonyesha kuwasaidia baadhi ya watu, ubora wake 
bado haujathibitika kisayansi. Hivyo ni budi kuzitumia dawa hizi kwa uangalifu 
mkubwa. 
 
4.1 Lishe na dawa za kisasa 
Dawa za kurefusha maisha (ARV’s) na nyingine zinazotumika kutibu magonjwa 
nyemelezi zinaweza kuathiri matumizi ya chakula na virutubisho mwilini. Hali 
kadhalika, vyakula vinavyoliwa vinaweza kuathiri jinsi dawa zinavyofanya kazi. Hali 
zote hizi huweza kuleta athari ambazo husababisha matatizo ya kilishe. Watu 
wanaotumia dawa nyingi kwa wakati mmoja wana uwezekano mkubwa zaidi wa 
kuathirika kutokana na dawa hizo. Madhara haya kama yalivyoorodheshwa 
kwenye jedwali namba 2, yanaweza kukabiliwa kama ilivyoelezwa katika sura ya 
tatu. Kwa hiyo kuwa na lishe bora kunaweza kuwa ni mbinu mojawapo muhimu ya 
kuongeza ufanisi wa dawa zinazotumika. 
 
Jedwali namba 2 linaonyesha baadhi ya dawa zinazotumiwa na watu wanaoishi na 
VVU na wenye UKIMWI, athari zake kilishe na ushauri wa kilishe unaohusu jinsi ya 
kukabiliana na madhara hayo. Ni muhimu kupata ushauri wa mfamasia au 
mtaalamu wa afya kuhusu matumizi ya dawa hizo. 
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Jedwali namba 2: Dawa zinazotumika na watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI madhara yake na ushauri wa 
kilishe 

Dawa Madhara ya kilishe Uashauri wa kilishe 
Zidovudine (AZT, ZDV, 
Retrovir) 

Upungufu wa damu, kichefuchefu, kutapika. Ikitumika na chakula 
inaweza kupunguza “Peak Plasma Concentration” (PPC) kwa zaidi ya 
asilimia 50. 

Tumia dawa kabla ya kula chakula, au tumia 
dawa pamoja na chakula chenye mafuta 
kidogo. Usinywe pombe.  

Lamivudine (3TC, 
Epivir) 
 

Ikitumika na chakula hupunguza PPC kwa zaidi ya asilimia 50, 
kuharisha, kichefuchefu, kutapika. 

Inaweza kutumika pamoja na chakula. 
Usinywe pombe. 

Zidovudine-
Lamivudine-(Combivir, 
AZT-3TC) 

Ikitumika na chakula hupunguza PPC kwa zaidi ya asilimia 50 Tumia pamoja na chakula chenye mafuta 
kidogo, ikiwa huwezi kutumia wakati tumbo 
halina chochote. Usinywe pombe. 

Zidovudine-
Lamivudine-abacavir 
(Trizivir, AZT-3TC-
ABC) 

Ikitumika na chakula hupunguza PPC kwa zaidi ya asilimia 50. Ikiwezekana tumia wakati tumbo halina 
chakula. Ukitumia na chakula chenye mafuta 
kidogo inaweza kusaidia kupunguza madhara 
katika mfumo wa njia ya chakula. 

Didanosine (ddI, 
Videx) 

Kichefuchefu, kutapika, kuharisha. Chakula hupunguza ufyonzwaji wa 
dawa. Ikitumika pamoja na pombe huongeza uwezekano wa kuwa 
sumu, vile vile hupunguza “Area Under the Concentration-time Curves” 
(AUC) kwa asilimia 50. 

Tumia wakati tumbo halina chakula nusu saa 
kabla ya kula au saa 2 baada ya kula. Usinywe 
pombe. 

Stavudine (d4T, Zerit) Kichefuchefu, upungufu wa damu Inaweza kutumika na au bila chakula. Usinywe 
pombe. 

Tenofovir (Viread) Ikitumika na chakula chenye mafuta mengi huongeza AUC kwa zaidi 
ya asilimia 40 

Tumia na chakula. 

Efavirenz (Sustiva – 
EFV) 

Ikitumika na chakula chenye mafuta kidogo husaidia kuhimili madhara. 
Chakula chenye mafuta kwa wingi husaidia ufyonzwaji wa dawa kwa 
asilimia 50. 

Inaweza kutumika na au bila chakula, hata 
hivyo usitumie na chakula chenye mafuta 
mengi. Usinywe pombe. 

Saquinavir (Invirase, 
Fortavase) 

Ikitumika na chakula inaongeza AUC, kichefuchefu, kuharisha, 
maumivu ya tumbo. 

Inaweza kutumika na chakula au hadi saa 2 
baada ya kula. Usinywe pombe. 
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Dawa Madhara ya kilishe Uashauri wa kilishe 

Nelfinavir (Viracept, 
NLF) 

Huongeza AUC mara 2 hadi 3 ikitumika na chakula,  
husababisha kuharisha. 

Tumia na chakula chenye utomwili kwa wingi ili 
kuongeza ufyonzwaji na kupunguza madhara 
katika mfumo wa njia ya chakula. 

Ritonavir (Norvir, RTV) Kichefuchefu, kutapika, kuharisha, kubadilika kwa ladha. Ikitumika na 
chakula huongeza AUC karibu asilimia 15.  

Tumia na chakula ikiwezekana. 

Indinavir (Crixivan, IDV) Ikitumiwa na chakula chenye mafuta na utomwili kwa wingi hupunguza 
mkusanyiko wa dawa kwenye damu kwa asilimia karibu 84 na 
hupunguza AUC kwa asilimia 77. 

Tumia wakati tumbo halina chakula angalau saa 
1 kabla au saa 2 baada ya mlo au tumia wakati 
tumbo halina chakula au lina chakula kidogo 
chenye mafuta kidogo. 

Lopinavir-ritonavir 
(Kaletra, LPV-RTV 

Ufyonzwaji huongezeka kama ikitumika na chakula chenye mafuta 
mengi. 

Tumia pamoja na chakula, hasa chenye mafuta 
mengi. 

Trimethoprim + 
sulphamethoxazole 
(Septrin) 

Kichefuchefu, kutapika na maumivu ya tumbo. Tumia pamoja na chakula. 

Rifampin Kichechuchefu, kutapika, kuharisha na kukosa hamu ya kula. Tumia wakati tumbo halina chakula saa 1 hadi 2 
kabla ya mlo. 

Isoniazid Uwezekano wa mwingiliano ikitumiwa na chakula kama ndizi, 
parachichi, mtindi. Inaweza kuingilia metaboli ya vitamini B6 mwilini. 

Tumia wakati tumbo halina chakula saa 1 hadi 2 
kabla au baada ya mlo. 

Sulfadoxine and 
Pyrimethamine 
(Fansider) 

Kichefuchefu, kutapika, sio nzuri kutumika na wanawake 
wanaonyonyesha 

Tumia pamoja na chakula na kunywa maji safi 
na salama kila wakati. 

Fluconazole Kichefuchefu, kutapika na kuharisha. Tumia pamoja na chakula. 
Nystatin Kuharisha mara chache, kutapika na kichefuchefu. Tumia pamoja na chakula. 
Erythromycin Kuvurugika kwa mfumo wa njia ya chakula, kichefuchefu na kutapika. Tumia pamoja na chakula. 
Acyclovir Kichefuchefu na au kutapika, kuharisha na kukosa hamu ya kula. Tumia pamoja na chakula. 
Metronidazole Kuvurugika kwa mfumo wa njia ya chakula, ulimi kuwa mwekundu na 

wenye mikunjo na kubadilika kwa ladha kinywani. 
Tumia pamoja na chakula. 

 
Limetoholewa kutoka: Nerad J et al; 2003, General Nutrition Management in Patients Infected with HIV, Clin Inf Dis 2003; 36(Suppl 2): S52-56 

MoH, Tanzania 2002, National Guidelines for Clinical Management of HIV/AIDS 
FANTA (2001), A Guide for Nutrition, Care and Support 
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4.2 Tiba za asili zitumikazo kukabili maradhi mbalimbali  
Tiba za asili ni pamoja na vyakula na mitishamba inayotumika kukabili maradhi 
mbalimbali yawapatayo watu ikiwa ni pamoja na wale wanaoishi na VVU na wenye 
UKIMWI. Tiba hizi zinaweza kutuliza kichefuchefu, kusaidia umeng’enywaji wa chakula, 
kuleta hamu ya kula na kuufanya mwili uwe na joto la kawaida. Hata hivyo, gharama ya 
baadhi ya tiba hizi ni kubwa na wakati mwingine hulazimu mtumiaji kuepuka baadhi ya 
vyakula hali ambayo inaweza kusababisha ulaji duni. 
 
Ni muhimu kuelewa kwamba tiba hizi za asili huweza kuathiri uwezo wa mtu kununua 
chakula. Zaidi ya hayo, manufaa yatokanayo na tiba hizi hayafanani kwa watu wote na 
pia haziwezi kuwa mbadala wa ulaji bora. Jedwali Namba 3 linaonyesha baadhi ya tiba 
za asili zinazotumika mara kwa mara katika nchi za Afrika zilizopo kusini mwa Jangwa 
la Sahara ikiwemo Tanzania. 
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Jedwali 3: Tiba za asili zitumikazo mara kwa mara na matumizi yake 
Tiba ya asili Kazi yake Matumizi yake 

Kitunguu Saumu 
(Garlic) 

Kina uwezo wa kuuwa bakteria, virusi na fangasi hususani 
katika utumbo, mapafu na ukeni. Husaidia umeng’enywaji wa 
chakula na huondoa hali ya mwili kukosa nguvu. Kinasaidia 
kutibu utando kinywani, maambukizo katika koo, 
malengelenge ya neva kwenye ngozi na kuharisha. 

- Andaa kama kinywaji cha kuongeza nguvu 
(angalia kiambatanisho 1) au tumia kama 
kiungo katika chakula.  

 
- Huweza kuliwa kikiwa kibichi. 

Limau 
(Lemon) 

Husafisha njia ya chakula, husaidia umeng’enywaji wa chakula 
hasa chenye utomwili na mafuta. Husaidia kutibu vidonda vya 
koo, kikohozi, homa na kutuliza msongo. 

- Weka ganda la limau lililokwaruzwa au maji 
ya limau kwenye vyakula vyenye mafuta. 

- Andaa kama chai au juisi. Usitumie kwa 
wingi sana ili kuepuka tindikali kuzidi. 

Asali 
(Honey) 

Ni nzuri kwa kutibu vidonda na utando kinywani, kikohozi na 
vidonda 

- Changanya asali na juisi ya limau kutibu 
kikohozi na utando kinywani. 

- Paka asali kwenye vidonda. 
Pilipili 

(Cayenne) 
Huongeza hamu ya kula, husaidia mwili kupambana na 
maambukizo, husaidia kuponya vidonda na uvimbe wa 
utumbo wenye maumivu. 

- Ongeza kiasi kidogo cha pilipili kwenye 
chakula kilichopikwa au kibichi. 

-   Ongeza pilipili katika juisi ya matunda au 
maji ili kupata kinywaji cha kuongeza 
nguvu.  

Mdalasini 
(Cinnamon) 

Hutuliza mafua na huondoa hali ya uchovu baada ya kupona 
mafua. Inatuliza kuharisha, kichefuchefu, vidonda kinywani na 
fangasi kwenye ngozi. Huleta hamu ya kula na kuboresha 
msukumo wa haja kubwa. 

- Inaweza kuongezwa katika 
chakula, chai, kitindamlo (dessert), maziwa 
na juisi ya matunda isiyo ya baridi. 

 
Karafuu 
(Cloves) 

Huleta hamu ya kula, husaidia umeng’enywaji wa chakula, 
hutuliza kuharisha, kichefuchefu na kutapika. Hufanya mwili 
uwe na joto la kawaida. 

- Tumia kwenye supu, mchuzi, juisi ya 
matunda isiyo ya baridi na chai. 

Papai 
(Pawpaw) 

Husaidia kutibu vipele kwenye ngozi pamoja na utando na 
vidonda kinywani. 

- Tumia papai bichi kama mboga. 
Saga majani ya papai na pakaa katika 
vipele kwenye ngozi. 

Giligilani 
(Coriander) 

Husaidia kuleta hamu ya kula, kutoa hewa chafu tumboni, 
kudhibiti bakteria na fangasi 

- Tumia katika mapishi ikiwa mbichi, kavu au 
imesagwa 

-  Tumia pamoja na mboga za majani, mchuzi 
na supu. 

Mkaratusi 
(Eucalyptus) 

Una uwezo wa kuzuia na kuua bakteria hasa katika mapafu. 
Mafuta ya majani ya mkaratusi huongeza mtiririko wa damu 
mwilini na hupunguza uvimbe wenye maumivu. 
Husaidia kushusha homa na kutibu malengelenge ya neva 
kwenye ngozi. 

- Tumia kama chai. 
- Vuta mvuke utokanao na majani 

yaliyochemshwa kutuliza mafua na 
kikohozi. 

-   Tumia majani kwa kukanda sehemu 
iliyoathirika ili kutuliza maumivu. 

Tangawizi 
(Ginger) 

Hutuliza kichefuchefu, kutapika, husaidia umeng’enywaji wa 
chakula, hutuliza kuharisha, maumivu ya tumbo na hutoa 
hewa chafu tumboni. 

- Tumia katika mapishi ikiwa mbichi, kavu au 
iliyosagwa; iliyo mbichi ni bora zaidi. 

-    Huweza kuongezwa katika supu,    
mchemsho na chai. 

Kotimiri 
(Parsley) 

Huchochea utoaji wa majimaji tumboni na huongeza hamu ya 
kula. Mbegu zake hutumika kupunguza maji ya ziada mwilini. 

- Ongeza katika chakula ikiwa mbichi au 
imepikwa 

Iliki 
(Cardamon) 

Husaidia kutuliza maumivu ya tumbo, kuharisha, kichefuchefu, 
kutapika na kuongeza hamu ya kula. Huufanya mwili kuwa na 
joto la kawaida. 

- Ongeza katika chakula wakati wa kupika au 
tumia kama chai. 

 
Binzari 

(Turmeric) 
Husaidia umeng’enywaji wa chakula na kuua chembe haribifu. 
Husaidia kuponya ukuta wa utumbo, tumbo, kinywa na fizi. 
Husaidia kutuliza kuharisha. 

-   Tumia ikiwa katika hali ya unga na kwa 
kuongeza kwenye wali au vyakula vingine 
vya nafaka na mchuzi. 

Mrehani 
(Basil) 

Husaidia kutuliza kichefuchefu na husaidia umeng’enywaji wa 
chakula. Ina uwezo wa kuua vijidudu kwenye vidonda 
kinywani. 

- Ongeza katika chakula.  
- Tumia kusukutua kwa ajili ya vidonda vya 

kinywani. 
 

Imetoholewa kutoka: FAO, 2002  
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SURA YA TANO 
5.0 UHAKIKA WA CHAKULA KATIKA KAYA NA VVU/UKIMWI 
 
Uhakika wa chakula katika kaya maana yake ni upatikanaji wa chakula bora na cha 
kutosha kwa wanakaya wote katika kaya kinachotosheleza mahitaji yao ya kilishe kwa 
mwaka mzima. Kaya husemekana haina uhakika wa chakula kama haiwezi kukidhi 
mahitaji hayo. 
 
Makundi yanayoathirika zaidi katika kaya zisizo na uhakika wa chakula ni pamoja na 
watoto wenye umri chini ya miaka mitano, wanawake walio katika umri wa kuzaa, 
wazee, watu wenye ulemavu na watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI. Hivyo 
basi, ni muhimu kuboresha hali ya uhakika wa chakula katika kaya ili kuleta hali nzuri ya 
afya na lishe ya wanakaya na hasa wale wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI. 
 
Watu wengi wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI wako katika umri wa uzalishaji mali. 
Hii ina athiri uwezo wa kaya kukidhi mahitaji yake katika masuala mbalimbali ya maisha. 
Matatizo yanayoambatana na VVU/UKIMWI pamoja na vifo huathiri uhakika wa chakula 
katika kaya kwa njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na: 
 
- Watu wanaoishi na  VVU na wenye UKIMWI huwa dhaifu, hawawezi kufanya 

kazi kwa muda mrefu. Matokeo yake ni kupungua kwa mapato na uzalishaji wa 
chakula katika kaya. 

- Watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI huugua mara kwa mara hivyo 
huhitaji kuhudumiwa na wanafamilia au ndugu wengine. Watu wanaowahudumia 
hupunguza muda wao ambao ungetumika katika kazi za uzalishaji au 
kujiongezea kipato. 

- Mali za kaya, akiba na mapato mengine yanaweza kutumika katika huduma za 
matibabu badala ya kutumika katika kazi zingine za uzalishaji mali. 

- Katika kumudu hali ya kuwa na VVU/UKIMWI mabadiliko yanaweza kutokea 
kwenye uzalishaji katika kilimo na ufugaji kwa kupunguza eneo linalolimwa; au 
kulima mazao yasiyotumia nguvu nyingi au wafugaji kupunguza idadi ya mifugo. 
Mabadiliko haya yanaweza kuathiri upatikanaji wa chakula au ubora wa chakula 
kinacholiwa na kaya iliyoathirika. 

- Ujuzi na elimu juu ya njia bora za ukulima na ufugaji kutoka kizazi kimoja na 
kingine huweza kupotea kwa sababu watu wanaotegemewa kutoa ujuzi na elimu 
hiyo hufa mapema. 

- Kadri upatikanaji wa chakula unavyokuwa mdogo, kunakuwa na uwezekano 
mkubwa wa wanakaya kupata utapiamlo na kuathirika na magonjwa mbalimbali. 

- Tatizo hili likiendelea kwa muda mrefu, watoto hukosa haki ya kupata elimu 
kutokana na kukosa rasilimali za kulipia ada na mahitaji mengine ya shule, kwa 
sababu wanatakiwa kusaidia kutunza wagonjwa au kufanya kazi za kuongeza 
kipato katika kaya. 
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5.1 Hatua za kuboresha uhakika wa chakula katika kaya zenye watu wanaoishi 
na VVU na wenye UKIMWI 

• Ngazi ya kaya 
Kaya iliyo na watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI ihakikishe ina uhakika wa 
chakula kwa kuzingatia yafuatayo: 
 
- Kujihusisha katika kazi za kujipatia kipato kama ufugaji wa wanyama wadogo 

wadogo na kuku; 
- Kujihusisha na uzalishaji wa mazao ya chakula kwa mfano kulima bustani ndogo 

kwa ajili ya kuzalisha chakula na kujiongezea mapato; 
- Kutumia pesa vizuri kwa mfano kununua vyakula vya bei rahisi lakini vyenye 

virutubisho vingi na vingine vilivyo katika msimu na vinavyopatikana kwa urahisi 
katika sehemu husika; 

- Kuuza mali za ziada kama vile mifugo na vito vya thamani ili kupata mapato ya 
ziada kununulia chakula; 

- Kuboresha taratibu za utayarishaji na uandaaji wa chakula ili kupunguza upotevu 
wa virutubisho na kuboresha upatikanaji wake mwilini; 

- Kuimarisha sehemu za kuhifadhia mazao; 
- Kuzingatia utunzaji mzuri wa chakula ikiwa ni pamoja na uhifadhi na usindikaji 

bora ili kupunguza upotevu baada ya mavuno; 
- Kuhakikisha usalama wa chakula kwa kufuata kanuni za usalama na usafi wa 

chakula kama ilivyoelekezwa katika kipengele cha 2.4; na 
- Kuomba msaada toka serikalini au asasi zingine ikiwa ni pamoja na mashirika 

yasiyo ya kiserikali na jumuia za kijamii. 
 
• Ngazi ya kijiji 
Serikali ya kijiji pamoja na mambo mengine inapaswa: 
- Kuiwezesha jamii kuwa na ufahamu juu ya VVU/UKIMWI ili watu wanaoishi na 

VVU na wenye UKIMWI na kaya zao wasipate unyanyapaa au kutengwa, hivyo 
kuhatarisha uhakika wa chakula katika kaya zao; 

- Kuiwezesha jamii kujifanyia tathimini ya uwezekano wa kuathirika na kufuatilia 
hali ya uhakika wa chakula. 

- Kuhakikisha kuwa suala la uhakika wa chakula katika kaya za watu wanaoishi na 
VVU na wenye UKIMWI na wanafamilia zao ni ajenda ya kudumu katika vikao 
vya kijiji;  

- Kuingiza mipango inayolenga katika kuboresha uhakika wa chakula katika kaya 
zenye watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI katika mipango ya maendeleo 
ya kijiji; 

- Kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali zinazotakiwa (vifaa, fedha, watu na muda) 
kwa ajili ya shughuli zinazolenga kuboresha uhakika wa chakula katika kaya 
zenye watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI; na 

- Kutafuta misaada kutoka kwa halmashauri, vyama na uongozi wa kata kwa ajili 
ya utekelezaji wa mipango ya kuboresha uhakika wa chakula katika kaya zenye 
watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI. 
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• Ngazi ya kata 
Kamati ya Maendeleo ya Kata inalo jukumu kubwa la kusaidia shughuli za maendeleo 
zinazotekelezwa na vijiji. Miongoni mwa majukumu ya Kamati ni: 
- Kuanzisha na kusaidia ufuatiliaji wa shughuli mbalimbali katika vijiji zinazolenga 

katika kuboresha uhakika wa chakula katika kaya zenye watu wanaoishi na VVU 
na wenye UKIMWI; 

- Kuhakikisha kwamba suala la uhakika wa chakula katika kaya zenye watu 
wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI ni ajenda ya kudumu katika mikutano 
yake; 

- Kuunganisha pamoja shughuli zote zinazolenga kuboresha uhakika wa chakula 
katika kaya kwa ajili ya watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI katika 
mipango ya maendeleo ya kata; 

- Kuratibu na kuwasaidia wafanyakazi wa ugani katika kutoa msaada wa kitaalamu 
kwenye kaya zenye watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI ili kuboresha 
uhakika wa chakula katika kaya; 

- Kuhamasisha upatikanaji wa raslimali zilizopo katika ngazi ya kata kwa ajili ya 
kuboresha uhakika wa chakula katika kaya; 

- Kuhakikisha kuwa sera, miongozo, sheria pamoja na shughuli zinazolenga 
kuboresha uhakika wa chakula katika kaya zenye watu wanaoishi VVU na wenye 
UKIMWI katika vijiji zinazingatiwa; na 

- Kutafuta misaada kutoka halmashauri, chama na uongozi wa kijiji kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa kwa ajili ya uhakika wa chakula katika kaya 
zenye watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI. 

 
• Serikali 
Serikali katika ngazi za wilaya, mkoa na serikali kuu miongoni mwa shughuli nyingine 
itafanya yafuatayo: 
- Kusisitiza na kusaidia uzalishaji wa chakula; 
- Kuwezesha kufanya tathmini ya uwezekano wa kuathirika; 
- Kuhakikisha ufuatiliaji wa uhakika wa chakula katika kaya; 
- Kuwezesha na kuendeleza ufuatiliaji wa ukuaji wa watoto; 
- Kuwezesha mipango ya maendeleo ya kijamii pamoja na kuiunganisha na 

mipango mingine ya afya; 
- Kuwezesha mipango ya uzalishaji wa chakula katika ngazi ya jamii; 
- Kuwezesha shughuli za kujiongezea kipato katika ngazi ya jamii; 
- Kuratibu shughuli zinazotekelezwa na wadau mbali mbali ambazo zinalenga 

kuboresha uhakika wa chakula katika kaya za watu wanaoishi na VVU na wenye 
UKIMWI; 

- Kuandaa sera, miongozo, sheria na mipango inayolenga kuboresha uhakika wa 
chakula katika kaya za watu wanaoishi na VVU na UKIMWI; 

- Kuratibu juhudi zinazolenga katika kuboresha uhakika wa chakula katika kaya 
zenye watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI na kuziingiza katika mipango 
ya maendeleo; 

- Kuhamasisha upatikanaji wa raslimali kwa ajili ya kuboresha uhakika wa chakula 
katika kaya za watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI; 
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- Kushirikiana na wadau mbalimbali katika kutekeleza shughuli zinazohusu 
uhakika wa chakula katika kaya. 

 
5.2 Ufuatiliaji wa uhakika wa chakula katika kaya. 
Katika kufuatilia uhakika wa chakula katika kaya zenye watu wanaoishi na VVU na 
wenye UKIMWI inashauriwa kuzingatia viashirio katika maeneo yafuatayo. 
- Uzalishaji wa mazao mchanganyiko katika kaya, hasa ya chakula, mboga mboga 

na matunda; 
- Matumizi ya chakula. Kaya ina uwezekano mkubwa wa kutokuwa na uhakika wa 

chakula kama kiasi cha mazao kinachotengwa kwa ajili ya chakula cha kaya ni 
kidogo; 

- Kiasi cha fedha kinachotumika kununua chakula. Iwapo kiasi cha fedha 
kinachotumika kwa chakula ni kidogo, hasa pale ambapo chanzo kikuu cha 
chakula ni kununua, kaya hiyo ina uwezekano mkubwa wa kutokuwa na uhakika 
wa chakula; 

- Ulaji wa chakula. Kaya inaweza kuwa na uhakika wa chakula pale ambapo kiasi 
cha nishati kinacholiwa na wanakaya kwa siku kinatosheleza mahitaji; 

- Tathimini ya chakula kilichohifadhiwa ili kuthibitisha aina na kiasi kilichopo; 
- Mapato na vyanzo vyake. Kaya zenye kipato kidogo ambacho hupatikana kwa 

kutumia nguvu kazi zina uwezekano mkubwa wa kutokuwa na uhakika wa 
chakula hasa kama wanakaya wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI ndio nguvu 
kazi; 

- Uuzaji wa mali ikiwa ni pamoja na mifugo na vifaa vya nyumbani; 
- Uchunguzi wa dalili za upungufu wa virutubisho; na 
- Vipimo vya uwiano wa mwili, kama vile wa uzito na urefu kama ilivyoonyeshwa 

katika sura ya sita. 
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SURA YA SITA 
6.0 HUDUMA NYINGINE ZA KILISHE KWA WATU WANAOISHI NA VVU NA 

WENYE UKIMWI 
Utunzaji wa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI unajumuisha kutosheleza 
mahitaji yao ya kilishe, kisaikolojia na kijamii na wakati huo kutosheleza mahitaji ya 
familia na watoa huduma.  Ikumbukwe kwamba wakati chakula kinarutubisha mwili, 
msongo na upweke ni mojawapo ya mambo yanayoweza kuongeza madhara ya VVU/ 
UKIMWI. Hivyo basi, yule anayemtunza mtu anayeishi na VVU na mwenye UKIMWI 
pamoja na mambo mengine anatakiwa kushughulikia elimu ya lishe, ushauri nasaha 
kuhusu lishe, unyanyapaa na ufuatiliaji wa hali ya lishe. 
 
6.1 Elimu ya lishe 
Elimu ya lishe inajumuisha shughuli za mawasiliano zinazoanzishwa ili kuleta 
mabadiliko ya hiari ya tabia zinazohusu lishe kwa lengo la kuboresha hali ya lishe ya 
walengwa. Jambo muhimu katika mchakato huu ni upatikanaji wa taarifa kwa wadau 
wote. Upatikanaji wa taarifa sahihi za lishe ni muhimu kwa watu wanaoishi na VVU na 
wenye UKIMWI kwa vile huwawezesha kufanya chaguzi sahihi kuhusu ulaji unaofaa ili 
kulinda afya zao. 
 
Mipango ya utoaji wa elimu ya lishe lazima itokane na mahitaji na mazingira ya 
walengwa. Mazingira hayo yanahusisha mahali, jinsi, tamaduni na hali za kiuchumi na 
kijamii. Taarifa zote zinazoandaliwa zinatakiwa ziwe za kueleweka zikijumuisha 
vipengele vinne muhimu katika mawasiliano ambavyo ni kusababisha, kuelimisha, 
kushawishi na kukumbusha. Hii ni muhimu kwa watu wanaoishi na VVU na wenye 
UKIMWI ili waweze kufanya maamuzi na chaguzi zinazofaa juu ya mahitaji yao ya 
kilishe. 
 
Utumiaji wa aina zote za mbinu za mawasiliano na vyombo vya habari unashauriwa 
kwa sababu watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI wametofautiana. Hivyo basi 
uchaguaji wa mbinu za mawasiliano na vyombo vya habari uzingatie sababu ya 
maambukizo ya mtu binafsi au kikundi na siyo hali ya maambukizo.  
 
Kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI, mpango wa huduma ya elimu ya lishe 
ujumuishe mada zifuatazo: 
- Uhusiano kati ya lishe na VVU/UKIMWI; 
- Mahitaji ya kilishe kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI; 
- Mtindo wa maisha unaosaidia kuimarisha afya ya watu wanaoishi VVU na wenye 

UKIMWI; 
- Usafi na usalama wa chakula na maji; 
- Uhakika wa chakula katika kaya; 
- Jinsi ya kukabiliana na matatizo ya kiafya yanayotokana na VVU/UKIMWI kwa 

njia ya ulaji bora; 
- Uhusiano wa lishe na matumizi ya dawa za kisasa na za asili; na  
- Ufuatiliaji wa hali ya lishe ya watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI. 
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6.2 Ushauri nasaha kuhusu lishe 
Ushauri nasaha ni mchakato wa mazungumzo yanayofanyika katika hali ya 
kubadilishana mawazo yanayolenga kuwezesha walengwa kutafuta ufumbuzi wa 
matatizo yao, kufahamu, motisha na kufanya maamuzi. Unawawezesha watu binafsi, 
wanafamilia, au vikundi kufikiria na kutathimini hali yao kuhusu jambo linalowahusu. 
Ushauri nasaha pia husaidia kufanya maamuzi ya hiyari na kudhamiria kuchukua hatua 
zinazofaa kulingana na hali yao. 
 
Ushauri nasaha kuhusu lishe ni muhimu sana kwa watu wanaoishi na VVU na wenye 
UKIMWI kuwawezesha kufanya uchaguzi wa chakula, tabia na mambo mengine ya 
kijamii katika mazingira mbali mbali. Vile vile ushauri nasaha ni muhimu kwa watu 
wanaowahudumia ili kuwawezesha kutoa matunzo bora. 
 
Ushauri nasaha kuhusu lishe unaweza kutolewa katika kituo cha afya, nyumbani au 
sehemu yoyote kwenye jamii. Faragha ni jambo la muhimu sana kuzingatiwa wakati wa 
kutoa ushauri nasaha. Kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI, ushauri nasaha 
kuhusu lishe utatofautiana kutegemea hali ya lishe, hatua ya maambukizo, hali au 
matatizo ya kiafya yanayotokana na UKIMWI, hali ya kiuchumi na kijamii anamoishi. 
Ushauri nasaha kuhusu lishe utazingatia mazingira na mpango wa huduma ya elimu ya 
lishe kama ulivyobainishwa kwenye kipengele cha 6.1. Watoaji wa ushauri nasaha 
wanapaswa wazingatie usiri wa hali ya juu kwa wateja wao. 
 
6.3 Kupambana na unyanyapaa na ubaguzi kwa watu wanaoishi na VVU na 

wenye UKIMWI 
Unyanyapaa ni mchakato unaoshusha thamani ya mtu katika jamii na kisaikolojia. 
Hushusha thamani au utu na heshima ya mtu mbele ya watu ambao hujisikia kuwa ni 
bora zaidi. 
 
Ubaguzi hutokea pale ambapo tofauti huwepo dhidi ya mtu na kusababisha 
kutotendewa haki na kutoheshimika kutokana na kuwa au kufikirika kuwa yupo katika 
kundi fulani. Kwa mfano, familia, watoa huduma au jamii huweza kuwakataa au 
kuwatenga watu wanaoishi na au wanaoshukiwa kuwa na VVU/UKIMWI. 

 
Kutokana na unyanyapaa unaohusiana na VVU au UKIMWI na ubaguzi unaoweza 
kutokana na hali hiyo, kwa mfano upatikanaji wa huduma au stahili ya mtu, hii inaweza 
kuleta hali ya wasiwasi na huzuni kwa watu waishio na VVU na wenye UKIMWI, mambo 
ambayo yanaweza kusababisha lishe duni na afya mbaya. Hivyo kupambana na 
unyanyapaa na ubaguzi kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI kutachangia 
sana katika kuboresha afya zao kimwili, kiakili na kisaikolojia. 
 
Ili kupunguza kabisa unyanyapaa na ubaguzi kwa watu wanaoishi na VVU na wenye 
UKIMWI, yafuatayo yanaweza kufanyika: 
- Kuhamasisha jamii kuelewa jinsi virusi vya UKIMWI vinavyoambukizwa na 

kwamba virusi hivi haviambukizwi kwa kula pamoja au kushirikiana vyombo vya 
kula; 
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- Kuwawezesha watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI kiuchumi kwa 
kuwahamasisha au kuwasaidia, kama vile kuwaanzishia shughuli 
zinazowaingizia kipato; 

- Kutetea haki zao za kibinadamu; 
- Kuhamasisha watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI kujiunga na mitandao 

ya watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI ambapo wanaweza kupata 
misaada ikiwa ni pamoja na misaada ya kilishe; 

- Kuhusisha wadau mbali mbali ikiwa ni pamoja na vyama vya watu wanaoishi na 
VVU na wenye UKIMWI, asasi zisizo za kiserikali, za kijamii, kidini, umma na za 
kibinafsi katika mikakati inayolenga kuondoa au kupunguza unyanyapaa na 
ubaguzi kwa watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI; na 

- Kupitia upya mitaala ya kufundishia ya asasi mbali mbali za elimu ili kuingiza 
elimu ya UKIMWI kwa ajili ya kupunguza unyanyapaa na ubaguzi.  

 
6.4 Ufuatiliaji wa hali ya lishe ya watu wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI  
Ufuatiliaji wa hali ya lishe ni kipengele muhimu cha matunzo na msaada kwa watu 
wanaoishi na VVU na wenye UKIMWI. Tathimini kamili ya kilishe inajumuisha tathimini 
ya jinsi mtu anavyoonekana kiafya, kiasi na aina ya vyakula vinavyoliwa, vipimo vya 
uwiano wa mwili na vya kibiokemia. Katika mwongozo huu, viashirio vifuatavyo 
vinaweza kutumika katika ufuatiliaji wa hali ya lishe ya watu wanaoishi na VVU na 
wenye UKIMWI: 
 
• Mwenendo wa Uzito  
Hiki ni kiashirio kinachofaa kufuatilia mara kwa mara mabadiliko ya mwili. Pima uzito wa 
mwili mara kwa mara angalau mara moja kwa wiki. Upungufu wa uzito wa kilogramu 6 – 
7 kwa mwezi kwa mtu mwenye uzito wa wastani huashiria kupata UKIMWI. 
 
• Uwiano wa uzito na urefu 
Kiashirio kimojawapo cha hali ya lishe ni uwiano wa uzito na urefu, ambacho hutumia 
uzito na urefu kupima akiba ya mafuta hasa kwa watu wazima. Huu ni uwiano wa uzito 
katika kilogramu na urefu katika mita kipeo cha pili. Kiashirio hiki kinafaa kutathimini hali 
ya lishe ya mtu unapompima kwa mara ya kwanza (Kiambatanisho II). 
 

Uwiano wa uzito na urefu =  Uzito (kg) 
            

  Urefu (m)2 
 

 Alama za vigezo vya hali ya lishe kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani ni: 
 Uzito pungufu - uwiano wa uzito na urefu chini ya 18.5 
 Uzito wa kawaida - uwiano wa uzito na urefu kati ya 18.5 –≤ 25.0 
 Uzito mkubwa  - uwiano wa uzito na urefu kati ya 25.0 – ≤ 30.0 
 Uzito mkubwa  

kupita kiasi  - uwiano wa uzito na urefu zaidi ya 30.0.  
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• Ulinganisho wa umri na uzito 
Mara nyingi kiashirio hiki hutumika kufuatilia hali ya lishe ya watoto wenye umri chini ya 
miaka mitano. Kinahitaji upimaji wa uzito kwa mlolongo ili kutambua maendeleo, kasi ya 
ukuaji na hali ya lishe (Kadi ya MCH 1). 
 
• Uwiano wa uzito na urefu kwa umri na jinsia 
Kwa watu wenye umri kati ya miaka tisa hadi 24, hali yao ya lishe huweza kufuatiliwa 
kwa kutumia kipimo hiki. 
 
• Kukonda kunakotokana na UKIMWI 
Ukondefu, hasa unaohusisha upotevu wa nyama za misuli, hutokea pale ambapo uzito 
wa mwili unapopungua kwa kiasi cha zaidi ya 10% ya uzito wa awali ukiambatana na 
kuharisha kwa muda mrefu au udhaifu wa mwili na homa zaidi ya mwezi mmoja, bila 
kuwa na ugonjwa mwingine unaojirudia zaidi ya maambukizo ya virusi vya UKIMWI. 
 
Kwa mtu mwenye ukondefu wa misuli, ni muhimu kuangalia mambo yafuatayo mara 
kwa mara: 
- Ulaji, hamu ya kula, idadi ya milo, aina ya vyakula; 
- Vidonda kinywani; 
- Mara ngapi ametapika na ameharisha kwa muda gani; 
- Mara ngapi amepata haja kubwa iliyochanganyika na mafuta; 
- Uwezekano wa kupata athari za dawa anazotumia; 
- Uhakika wake wa kupata chakula; na 
- Uwiano wa uzito na urefu. 
 
• Upungufu wa damu 
Upungufu wa damu unaweza kufuatiliwa kwa kuangalia dalili zinazoonekana au kwa 
vipimo vya maabara. Dalili hizo zinahusisha tathimini ya weupe wa viganja vya mikono, 
macho, ulimi na kucha. Vipimo vya maabara hutumika kupima kiasi cha wekundu wa 
damu mwilini. Jedwali namba 4 linaonyesha viwango vya wekundu wa damu 
vinavyobainisha upungufu kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO).  
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Jedwali namba 4:  Viwango vinavyotumika kubainisha upungufu wa wekundu wa 
damu kwa makundi mbali mbali ya watu. 

 
Kundi la watu 

Upungufu pale ambapo 
wekundu wa damu upo chini 

ya 
Wanaume watu wazima 13.0 g/dl 
Wanawake wasio na ujauzito 12.0 g/dl 
Wanawake wajawazito 11.0 g/dl 
Watoto wenye umri kati ya miaka 12 – 13 12.0 g/dl 
Watoto wenye umri kati ya miaka 5 – 11 11.5 g/dl 
Watoto wenye umri wa miezi 6 hadi chini ya miaka 5 11.0 g/dl 
 
Chanzo: WHO/UNICEF/UNU, 1997. 
 
• Kuharisha 
Kuharisha kunaweza kuwa kwa muda mfupi pale kunapotokea kwa ghafla na kuisha 
baada ya muda mfupi au kunaweza kuwa kwa muda mrefu endapo kutaendelea kwa 
zaidi ya wiki 2. Kwa hiyo kuharisha kunaweza kufuatiliwa kwa kuangalia: 
- Anaharisha mara ngapi (mara 3 au zaidi katika muda wa saa 24); 
- Anaharisha kwa muda gani (chini au zaidi ya wiki 2); na 
- Ugumu wa haja kubwa (laini au maji maji). 
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8.0 VIAMBATANISHO 
Kiambatanisho I: Mapishi 
 

Chakula Mahitaji Matayarisho Matumizi 

Mtori Ndizi mbichi 4, mfano matoke 

Nyama ¼ kilo, hasa ile yenye 

mifupa 

Viazi, gimbi au boga (kama 

utapendelea) 

Kitunguu 1 cha ukubwa wa 

wastani 

Maji vikombe 3 

Mafuta kijiko 1 cha chakula 

Chumvi. 

Osha nyama, kata vipande vidogo. Pika hadi 

iive. Punguza supu kiasi na weka kando kwa 

ajili ya kupondea ndizi.  

Menya ndizi, kata vipande vidogo, osha 

kwenye maji ya uvugu vugu.  

 

Weka ndizi na mahitaji mengine kwenye 

nyama na pika hadi viive. 

 

Ondoa nyama kwenye ndizi, kisha ziponde 

ndizi hadi zilainike. Ongeza supu kidogo 

kidogo na koroga hadi upate wepesi 

unaotaka.  Ongeza chumvi na kula na 

nyama. 

 

Unaweza kuongeza viazi, gimbi au  boga 

lililochemshwa. 

Ni mlo unaorutubisha na 

kuongeza nguvu.   

 

Huongeza hamu ya kula 

Uji wa 
maharage 

Maharage makavu kikombe 1 

Karanga zilizosiginwa vijiko vya 

chakula 2 

Maji vikombe 4 

Sukari au chumvi  

Kaanga maharage na twanga hadi kupata 

unga. 

 

Chemsha unga huo hadi uive. 

Ongeza karanga zilizosiginwa. Chemsha 

kidogo kisha ongeza sukari au chumvi. 

Changanya vizuri. 

Unaweza kunywa pamoja na 

viazi vitamu, magimbi au 

mihogo ya kuchemsha 

 

Mlo huu husaidia 
kuongeza uzito. 

Maharage 
yaliyopondwa 

Maharage kikombe 1 ½ 

Kitunguu cha ukubwa wastani 1 

Siagi kijiko cha chai 1 

Maji ya limao kijiko cha chakula 1 

Maji ya kutosha kuivisha 

Chemsha maharage hadi yalainike, ongeza 

chumvi kisha ponda hadi yawe kama ugali 

laini.Ongeza kitunguu kilichokatwakatwa, 

siagi na maji ya limao kisha changanya 

vizuri.  

 

Unaweza kula pamoja na 

viazi vitamu, muhogo au 

magimbi yaliyochemshwa. 

Husaidia kuongeza uzito. 

Supu ya Karoti Karoti kubwa 2 

Unga wa mdalasini finyo 1 

Maji vikombe 2 

Chumvi kidogo 

Kata karoti vipande vidogo. Chemsha 

taratibu hadi zilainike. 

Ponda kisha ongeza mdalasini na chumvi. 

 

Husaidia kwa mtu mwenye 

tatizo la kuharisha. 
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Kinywaji cha 
kuongeza 
nguvu 

Kitunguu saumu kikonyo kikubwa 

1 

Binzari kijiko cha chai ¼ 

Tangawizi mbichi iliyotwangwa 

kijiko cha chai 1 au iliyosagwa 

kijiko cha chai ½  

Maji kikombe ½ 

Maziwa kikombe ½  

Asali au sukari kijiko cha chai 1 

 

Chemsha viungo vyote pamoja  

Punguza moto na endelea kupika taratibu 

kwa dakika kumi.  

 

Poza kidogo, ongeza asali au sukari kama 

utapendelea 

Kunywa kikombe 1 kwa siku, 

kuimarisha mfumo wa 
kinga ya mwili.  Kama 

unaumwa kunywa hadi 

vikombe 4 kwa 

siku.   

 

Kama una tatizo la 

kuharisha au umeng’enywaji 

wa maziwa tumboni, tumia 

maji badala ya maziwa. 

Kinywaji cha 
kitunguu saumu 
 

Kitunguu saumu vikonyo 4  

Maji kikombe 1 

Sukari au asali 

Menya na katakata vitunguu. Ongeza 

kwenye maji yanayochemka na kuchemsha 

kwa dakika kumi. Epua, funika na acha ipoe, 

ongeza asali au sukari kwa ladha. 

Kunywa kikombe 1kutwa 

mara tatu.  Husaidia 
kutuliza vidonda vya koo. 

 

Kinywaji cha 
tangawizi na 
mdalasini 
 

Tangawizi mbichi kijiko  

cha chai ½ 

Mdalasini uliosagwa kijiko  

cha chai ¼   

Maji kikombe 1 

Chemsha maji na weka tangawizi 

iliyokatwakatwa.  

Endelea kuchemsha taratibu kwa dakika 10. 

Ongeza mdalasini. Epua, funika na acha 

kwa dakika tano.  Chuja kupata kinywaji. 

Kunywa kikombe 1 kutwa 

mara tatu. 

 

Husaidia kutuliza mafua.  

Kinywaji cha 
tangawizi 

Tangawizi vijiko vya chai 3 

Nanasi kipande kidogo1 

Sukari vijiko vya chai 2 

Maji vikombe 8 

Changanya mahitaji yote na hifadhi kwenye 

chombo kisafi chenye mfuniko mahali penye 

joto kiasi kwa siku nzima.  Au ponda 

tangawizi na kuweka kwenye vikombe 4 vya 

maji baridi na chemsha kwa dakika kumi.  

Hifadhi kwenye chombo chenye mfuniko. 

Chuja kupata kinywaji 

Kunywa kikombe 1 kutwa 

mara tatu. 

 

Unaweza kula nanasi 

 

Husaidia umeng’enywaji 
wa chakula tumboni. 

Kinywaji cha 
mapera 

Pera 1 

Limao 1 

Jani la mkaratusi 1 

Maji kikombe 1 

 

Weka pera lililokatwakatwa, maji ya limao na 

jani la mkaratusi kwenye maji 

yanayochemka. Epua, funika na acha kwa 

dakika tano 

Kunywa kikiwa vuguvugu.  

Kunywa kikombe 1 kutwa 

mara tatu. 

Husaidia kutuliza wenye 
mafua ya muda mrefu. 

Kinywaji cha 
limao 

Limao 1 

Sukari au asali 

Maji kikombe 1 

Chemsha maji, acha yapoe kidogo 

Ongeza juisi ya limao,  

sukari au asali  kwa ladha 

Kunywa kikombe 1  kutwa 

mara tatu kwa siku kikiwa 

vuguvugu 

 

Husaidia kutuliza mafua. 
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Kinywaji cha 
kitunguu 

Kitunguu cha ukubwa wa wastani 

¼ 

Maji kikombe 1 

Weka kitunguu kilichomenywa na 

kukatwakatwa kwenye maji yaliyochemka. 

Funika na acha kwa dakika tano na chuja 

kupata kinywaji 

Kunywa kikombe 1 kutwa 

mara tatu. 

 

Husaidia kuzibua pua na 
kutuliza mafua. 

Maji ya chumvi 
na sukari (ORS) 

Sukari vijiko vya chai 8 

Chumvi kijiko cha chai ½  

Maji lita 1 

 

Weka chumvi na sukari kwenye maji 

yaliyochemshwa na kupoozwa.  Changanya 

vizuri 

Ni muhimu sana kwa mtu 
anaye harisha. 

Uji wa unga wa 
ubuyu 

Tunda la ubuyu 1 

Maji au maziwa vikombe 2  

Sukari  

Vunja tunda na chekecha kupata unga. 

Changanya unga pamoja na maji au maziwa 

na chemsha kwa moto mdogo kwa dakika 

20.  

Ongeza sukari kupata 

ladha 

Husaidia kutuliza mafua na 
huongeza hamu ya kula. 

 

Supu ya viazi Viazi vya ukubwa wa wastani 3  

Karoti kubwa 1 

Unga wa mahindi kijiko cha chai 

1  

Maji vikombe 3 

Chumvi finyo 1 

Menya na katakata karoti na viazi katika 

vipande vidogo na chemsha kwenye maji 

yenye chumvi. 

Chemsha taratibu hadi vilainike. 

Kama supu ni nyepesi koroga unga kwenye 

maji kidogo na ongeza kwenye supu.  

Endelea kukoroga hadi kuchemka. 

Husaidia kuongeza uzito,  
kutuliza vidonda vya koo 
na kuleta hamu ya kula. 

Supu ya boga Boga ukubwa wastani ½  

Nyama (ikiwezekana yenye 

mifupa) ½ kilo 

Chumvi  

Katakata nyama vipande vidogo na 

chemsha hadi iwe laini.   

Ongeza boga lililokatwakatwa na endelea 

kupika taratibu hadi vilainike 

Weka chumvi kupata  

ladha. 

Husaidia mtu 
anayeharisha. 

Maji ya mchele 
au mtama 

Mchele au mtama kikombe 1 

Maji vikombe 4 

Chemsha mchele au mtama hadi karibu na 

kuiva 

Chuja maji yake na kunywa 

Mazuri kwa mtu anaye 
harisha au mwenye homa. 

Uji wa mchele Mchele kikombe 1 

Chumvi finyo 1 

Unga wa mdalasini finyo 1 

Sukari kidogo 

Maji vikombe 3 

Chemsha mchele, ongeza chumvi.  Endelea 

kupika taratibu kwa moto mdogo kwa muda 

wa saa moja, ongeza sukari na mdalasini 

wakati wa kupakua 

Husaidia mtu anaye 
harisha. 

Supu ya mchele Mchele kikombe 1 

Kitunguu saumu kikonyo 1 

Unga wa mdalasini kijiko 1 

Chumvi kiasi kidogo  

Maji vikombe 5 

Chemsha mchele, ongeza kitunguu saumu, 

mdalasini na chumvi. Funika na pika taratibu 

hadi vilainike  

Unaweza kuongeza karoti au boga 

lililokwaruzwa 

Husaidia mtu anaye harisha 

na kuboresha 

umeng’enywaji wa 
chakula. 
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Maji ya kabichi 
yaliyochachush
wa 

Kabichi iliyokatwakatwa 

kikombe 1 

Maji vikombe 3 

Osha kabichi na loweka katika maji. Funika 

vizuri na acha kwa muda wa siku 2-3 

Chuja kabichi kupata maji. Tupa kabichi. 

Hifadhi maji hayo katika sehemu yenye 

ubaridi au kwenye jokofu 

Maji huwa tayari kwa kunywa pale 

yanapoanza kutoa povu 

Kunywa ½ kikombe kila 

baada ya saa 8. 

 

Husaidia kuboresha 
umeng’enywaji na 
ufyonzwaji wa chakula. 

Maji 
yaliyochachush
wa 

Nafaka kama mtama au uwele 

kikombe 1 

Maji vikombe 3 

Nafaka yoyote inaweza kutumika. Nafaka 

zilizooteshwa ni nzuri zaidi. 

Osha na loweka mtama au uwele.  Funika 

vizuri na acha kwa  siku 2 - 3 

Chuja maji toka kwenye nafaka na hifadhi 

maji hayo katika sehemu yenye baridi au 

kwenye jokofu. 

Maji hayo huwa tayari kwa kunywa pale 

yanapoanza kutoa povu 

Kunywa ½ kikombe kila 

baada ya saa 8. Husaidia 

mtu anayeharisha, mwenye 

utando kinywani, 
Huongeza uzito na 
umeng’enywaji na hutuliza 

vidonda vya tumbo. 

Yanaweza pia kutumika wiki 

2 baada ya kumaliza dawa 

za antibiotiki ili kurudisha 

bakteria wanaosaidia 

kwenye mfumo wa chakula 

mwilini. 

Uji wa Kimea Unga wowote wa nafaka   

Unga wa kimea kijiko cha 

chakula 1 

Sukari au chumvi 

Maji  

Pika uji mzito kutumia unga wa nafaka. 

Poza hadi uwe vuguvugu. 

Ongeza unga wa kimea kidogo kidogo na 

kukoroga hadi ulainike na kuwa mwepesi 

Pasha moto kwa muda  mfupi, ongeza 

sukari au chumvi kupata ladha 

Huboresha umeng’enywaji  
wa chakula na ufyonzwaji 
wa virutubisho tumboni  

 

Una nishati nyingi. 

Togwa Unga wa mahindi au muhogo 

kikombe 1 

Unga wa kimea kikombe 1 

Maji lita 5 

Pika uji mzito wa unga wa mahindi au 

muhogo 

Epua na pooza kidogo hadi uwe vuguvugu. 

Ongeza unga wa kimea  kidogo kidogo na 

koroga hadi uwe majimaji 

Funika na acha usiku kucha. 

Tumia siku hiyo hiyo. 

Huboresha umeng’enywaji 

wa virutubisho mwilini. 
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Kiambatanisho II: Jedwali la rejea la uwiano wa uzito na urefu 
Uwiano wa uzito na urefu 

< 18.5 18.5 - ≤25 25 - ≤ 30 >30  
Uzito pungufu Uzito wa kawaida Uzito mkubwa Uzito mkubwa 

kupita kiasi 
Urefu (cm) Uzito wa mwili (kg) 

 < ≥ < ≥ < + 
146 42.6 42.6 53.3 53.3 63.9 63.9 
147 43.2 43.2 54.0 54.0 64.8 64.8 
148 43.8 43.8 54.8 54.8 65.7 65.7 
149 44.4 44.4 55.5 55.5 66.6 66.6 
150 45.0 45.0 56.3 56.3 67.5 67.5 
151 45.6 45.6 57.0 57.0 68.4 68.4 
152 46.2 46.2 57.8 57.8 69.3 69.3 
153 46.8 46.8 58.5 58.5 70.2 70.2 
154 47.4 47.4 59.3 59.3 71.1 71.1 
155 48.1 48.1 60.1 60.1 72.1 72.1 
156 48.7 48.7 60.8 60.8 73.0 73.0 
157 49.3 49.3 61.6 61.6 73.9 73.9 
158 49.9 49.9 62.4 62.4 74.9 74.9 
159 50.6 50.6 63.2 63.2 75.8 75.8 
160 51.2 51.2 64.0 64.0 76.8 76.8 
161 51.8 51.8 64.8 64.8 77.8 77.8 
162 52.5 52.5 65.6 65.6 78.7 78.7 
163 53.1 53.1 66.4 66.4 79.7 79.7 
164 53.8 53.8 67.2 67.2 80.7 80.7 
165 54.5 54.5 68.1 68.1 81.7 81.7 
166 55.1 55.1 68.9 68.9 82.7 82.7 
167 55.8 55.8 69.7 69.7 83.7 83.7 
168 56.4 56.4 70.6 70.6 84.7 84.7 
169 57.1 57.1 71.4 71.4 85.7 85.7 
170 57.8 57.8 72.3 72.3 86.7 86.7 
171 58.5 58.8 73.1 73.1 87.8 87.8 
172 59.2 59.2 74.0 74.0 88.8 88.8 
173 59.9 59.9 74.8 74.8 89.8 89.8 
174 60.6 60.6 75.7 75.7 90.8 90.8 
175 61.3 61.3 76.6 76.6 91.9 91.9 
176 62.0 62.0 77.4 77.4 92.9 92.9 
177 62.7 62.7 78.3 78.3 94.0 94.0 
178 63.4 63.4 79.2 79.2 95.0 95.0 
179 64.1 64.1 80.1 80.1 96.1 96.1 
180 64.8 64.8 81.0 81.0 97.2 97.2 
181 65.5 65.5 81.9 81.9 98.3 98.3 
182 66.2 66.2 82.8 82.8 99.4 99.4 
183 67.0 67.0 83.7 83.7 100.5 100.5 
184 67.7 67.7 84.6 84.6 101.6 101.6 
185 68.5 68.5 85.6 85.6 102.7 102.7 
186 69.2 69.2 86.5 86.5 103.8 103.8 
187 69.9 69.9 87.4 87.4 104.9 104.9 
188 70.7 70.7 88.4 88.4 106.0 106.0 

 

Imetolewa toka: WHO Technical Report Series 854. 
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Kiambatanisho III: Faharasa 
Chakula mchanganyiko na cha kutosha: Ni chakula chenye mchanganyiko wa aina 

na kiasi sahihi cha vyakula na vinywaji vinavyotosheleza kutoa virutubisho vya 
kujenga chembe hai, tishu na viungo vya mwili, pamoja na kusaidia maendeleo 
ya ukuaji. 

 
Kalori: Ni kipimo cha kiasi cha nishati kilichopo katika vyakula.  
 
Lishe: Ni jinsi mwili unavyochukua na kukitumia chakula. 
 
Maambukizo kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto: Maambukizo ya virusi vya 

UKIMWI kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto wakati wa ujauzito, uchungu na 
kujifungua au wakati wa kunyonyesha. 

 
Magonjwa nyemelezi: Magonjwa yanayojitokeza kutokana na upungufu mkubwa wa 

kinga ya mwili, kwa mfano utando kinywani au malengelenge kwenye neva za 
ngozi. 

 
Mboga mboga: Ni vyakula vinavyojumuisha mboga za majani na aina nyingine za 

mboga kama karoti, nyanya, kabichi, maboga, biringanya, nyanya chungu, bamia 
na matango. 

 
Metaboli: Mchakato wa kikemia unaotokea ndani ya chembe hai na kuzalisha nishati 

kuuwezesha mwili kuendelea kuishi.  
 
Nishati iliyomakinika:  Ni nishati nyingi inayopatikana kutokana na kula kiasi kidogo 

cha chakula, kama vile mafuta au sukari.  
 
Nyuzi nyuzi: Ni aina ya kabohaidreti na lignin inayopatikana katika mimea ambayo 

haiwezi kumeng’enywa katika mfumo wa chakula wa binadamu. Ni muhimu 
katika kuboresha msukumo wa haja kubwa tumboni. 

 
UKIMWI (Upungufu wa Kinga Mwilini): ni matokeo ya maambukizo ya virusi 

vinavyosababisha uharibifu wa mfumo wa asili wa kinga ya mwili dhidi ya 
magonjwa. Ni hatua ya mwisho na kali zaidi ya dalili mbalimbali za magonjwa 
nyemelezi. 

 
Ulaji unaofaa: Ni ulaji unaohusisha vyakula vya kutosha na vya mchanganyiko 

vinavyokubalika, vyenye uwiano sahihi wa virutubisho. Hii huhusisha ulaji wa 
vyakula kutoka makundi yote ili kuupatia mwili virutubisho vya kutosha kwa ajili 
ya ukuaji, maendeleo, kuupatia mwili nguvu pamoja na kuboresha afya. 

 
Ulishaji mbadala: Ni utaratibu wa kumlisha mtoto ambaye hanyonyi maziwa ya mama 

kwa kutumia vyakula vinavyompatia virutubisho vyote anavyohitaji hadi kufikia 
wakati ambapo ataweza kula chakula cha familia. 
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Ulishaji vyakula vya nyongeza: Ni kumpa mtoto vyakula au vinywaji vya ziada huku 
akiendelea kunyonya maziwa ya mama au maziwa mbadala kuanzia umri wa 
miezi 6 ili kukidhi mahitaji yake ya kilishe. 

 
Unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee: Maana yake ni kumpa mtoto maziwa ya 

mama pekee bila kumpa chakula au kinywaji chochote hata maji (isipokuwa 
dawa, vitamini au madini kwa ushauri wa daktari). Maziwa ya mama 
yaliyokamuliwa yanaruhusiwa.  

 
Utapiamlo: Ni hali inayosababishwa na virutubisho kuzidi au kupungua mwilini. 
 
Vimeng’enya: Kemikali zenye asili ya utomwili zilizopo mwilini zinazoongeza kasi ya 

mabadiliko ya kikemia ikiwa ni pamoja na umeng’enywaji wa chakula mwilini bila 
zenyewe kubadilika. 

 
Virusi vya UKIMWI (VVU): Ni virusi vinavyoshambulia chembe hai za binadamu na 

kutumia virutubisho pamoja na nishati ndani ya chembe hai hizo ili kukua na 
kuzaliana na hivyo kuharibu mfumo wa kinga ya mwili wa binadamu. 

 
Virutubisho: Ni viini vilivyomo katika vyakula vinavyotupatia nishati, vinavyowezesha 

ukuaji, kusaidia ukarabati wa tishu na kurekebisha kazi mbalimbali za mwili. 
 
Virutubisho vya nyongeza: Ni bidhaa zinazoliwa ambazo zina virutubisho kama vile 

vitamini, madini, viungo au utomwili pamoja na viini au vitu vingine kwa mfano 
vimeng’enyo, tishu za viungo, mazao ya metaboli na mengineyo. 

 
Viua-chembeharibifu (antioxidants): Hizi ni molekyuli aidha za jamii ya virutubisho au 

vimeng’enyo (au zote mbili), zinazofagia chembeharibifu (free radicals) zilizopo 
ndani ya mwili. 

 
Vyakula vilivyochachushwa: Hivi ni vyakula vilivyochachushwa kwa kutumia bakteria 

au chachu. 
 
Vyakula vilivyomea: Ni vyakula vinavyotengenezwa kwa kutumia mbegu au nafaka 

zilizooteshwa kwa mfano kimea. 
 
Vyakula vya nyongeza: Ni vyakula au vinywaji vilivyotengenezwa nyumbani au 

viwandani, anavyopewa mtoto anayenyonya maziwa ya mama au maziwa 
mbadala ili kutosheleza mahitaji yake ya kilishe kuanzia umri wa miezi 6. 
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